Chào cả nhà,

Mấy hôm nay em có chuyện buồn quá, nên vào forum mong mấy chị tư vấn dùm.

Em xin kể sự việc em như sau:

Chúng em đã quen nhau được 4 năm và còn đúng 1 tháng nữa là em làm đám cưới, hai gia đình đã gặp nhau và các mua sắm các thứ cần thiết cho lễ cưới. Tuy nhiên em đang buồn quá, vì trước khi quen em, bạn gái em đã có một mối tình 6 năm với người yêu cũ của cô ấy và 2 gia đình cũng đã làm lễ dạm ngõ, nhưng sau đó do mâu thuẩn gì mà 2 người đã chia tay và quen em kể từ ngày đó cho đến nay là 4,5 năm. Em biết mặc dù đã chia tay nhưng 2 người vẫn còn tình cảm với nhau, cô ấy nói với em tình yêu chỉ có một. Trong thời gian quen em thì người người vẫn thương xuyên quan tâm đến nhau, gửi tinh nhắn, chat với nhau nhưng có lẽ gặp nhau thì ít. Theo cô ấy, anh người yêu cũ rất tốt.

Cách đây vài ngày, em thấy cô ấy khác quá gặp em mà ko nói một câu và buồn nhiều nhưng em hỏi thì cô ấy không nói. Em đã nghi ngờ có việc gì đó đã xãy ra và đúng như vậy thật, hôm chủ nhật vừa rồi đi chụp hình album cưới do cô ấy mặc soire nên đưa điện thoại cho em cầm và em đã xem tin nhắn, em thấy nội dung tin nhắn giữa cô ấy và người yêu cũ làm em như sụp đỗ. Sự thể là:

Trước khi đi chụp hình thì bạn gái em đã đi gặp người yêu cũ và anh này đã khóc nên mấy hôm sau đó 2 người nhắn tin cho nhau rất mặn nòng, rũ nhau ra ở chung. Và cô ấy đã nhắn tin cho bạn thân cô ấy nói rằng, sau ngày đó cô ấy không muốn gặp em và nói chuyện với em. Cô ấy nói còn nhớ anh kia nhiều, ngủ cũng nhớ đến người đó. Cô ấy sợ rằng sau này về ở chung với em cũng nhớ người đó, vì cô ấy có nhiều kỷ niệm với người đó, kể cả "chuyện kia".

Em thấy nội dung tin nhắn như vậy nên buồn quá mà chũng cố gắng chụp cho xong hình. Sau đó chúng em đã nói chuyện. Em đã đưa ra cho cô ấy 2 lựa chọn:

1/ Nếu cô ấy muốn sống với anh kia thì em sẵn sàng rút lui ngay từ thời điểm này.

2/ Nếu cô ấy chọn em thì sau này đừng bao giờ để sự việc đó tái diễn, cô ấy chỉ cần nói là em rút lui chứ không cần tâm sự với bạn bè hay tỏ ra luyến tiếc tình củ.

Và cô ấy đã chọn em. Nhưng em có 3 vấn đề không hiểu được:

1/ Cô ấy và anh kia không có bị cản trở gì hết, tỏ ra luyến tiếc và muốn ở chung với nhau, sao không đến với nhau? Vì điều gì?

2/ Cô ấy nói thương em nhiều nhưng yêu thì ít, như vậy sống với nhau có hạnh phúc không khi sống chung dưới 1 mái nhà?

3/ Cô ấy tiếp tục gặp gỡ anh này không? Mặc dù em nói, nếu cô ấy tiếp tục liên lạc thì sau này có cưới rồi, em cũng bỏ đi.

Mong các mẹ, các chị tư vấn cho em với. Thực sự em cũng bối rối quá.

Cám ơn rất nhiều