Trở lại trang sau thời gian tự chữa lành ,thiết nghĩ tình yêu là gì ?

Nếu yêu một ai đó không cần phải cưỡng cầu phải sống được cùng nhau mà chỉ là người kia có thể được hạnh phúc . Nếu đi cùng nhau mà không thấy hạnh phúc phải chăng tình yêu đó chưa phải là tình yêu .

Mớ kỷ niệm cũ được mình sắp xếp nguyên vẹn trong kệ sách của trái tim và mang tên người yêu cũ . Thực ra thứ bạn tiếc nuối sau một cuộc tình không còn là con người cũ ấy nữa mà là mớ kỷ niệm bạn cùng người ấy đã có .

Mất vài tháng để mình phục hồi về nguyên con người của mình khi chưa bị sự dằn vặt của tình cũ , mình hiểu được răng :" hạnh phúc tự thân là thứ hạnh phúc quan trọng nhất " Bởi vì nếu bạn không tự hạnh phúc được và chờ đợi người khác mang hạnh phúc đến thì đó là hạnh phúc phụ thuộc . Chỉ có khi bạn tự hạnh phúc và gặp được người bạn đời bạn sẽ hạnh phúc hơn thì đó là hạnh phúc cộng hưởng . 

Lúc mình biết tin người yêu cũ sắp có vợ thực ra mình đã nghĩ tới điều này ngay khi biết họ quen người khác , vì chuyện gì cũng có thể xảy ra , nhưng vì niềm tin cũ dành cho họ vẫn còn chút ít chính thứ này làm mình đau chớ không phải là thứ gì khác . Đến đây mình lại hiểu rõ con người mình hơn , thứ mình cần là gì ?

Thực ra phụ nữ người ta sợ nhất hai điều :" Một là không có tiền , hai là bị già và xấu đi " Vậy nếu bạn không sợ cả hai thì sao ? Thì sẽ vẫn sống tốt và tự hạnh phúc trước khi người yêu lý tưởng của bạn đến .

Lúc mình đau khổ , dằn vặt không biết mình đã làm gì sai và tự trách bản thân mình , nghĩ lại mình thầy phụ nữ mình ngu ngốc lắm . Đàn ông người ta im lặng chỉ đơn giản là người ta có mối bận tâm khác không phải mình còn mình mặc nhiên đi bảo vệ và biện minh cho hành động của họ . Đừng chấp nhận phiên bản không hoàn thiện của họ cho hôn nhân sau này , vì sau này phiên bản đó sẽ không bao giờ thay đổi sau hôn nhân .

Khi bạn khóc lóc hay nhịn ăn dằn vặt bản thân mình là lúc họ tung tăng cười đùa và đi chơi cùng người khác .Người ta sống theo lý trí còn mình lại theo tình cảm . Vậy nên phải biết yêu thương và trân trọng bản thân .

Đây là lý do mình rất khó mở lòng với một ai, vì mỗi khi yêu mình lại bị cuống vào lưới tình . Đến khi mình nhận ra nhiều thứ , lòng mình thanh thản và cố gắng chờ đợi những gì tốt đẹp hơn phía trước .

Người yêu bạn thật lòng là người biết trân trọng những ưu điểm , bỏ qua những khiếm khuyết , không lừa dối và sẽ không ngại cùng bạn vượt qua những gian khổ trong cuộc đời . Nếu họ không chung thủy , hãy rời đi vì thà bạn yêu lại người khác còn hơn là ra đi với thành tích một đời chồng hoặc sống với phiên bản lăng nhăng suốt cuộc đời . Mình không chịu được khuyết điểm này nên với mình , mình sẽ dứt khoát mặc dù còn yêu rất nhiều .

Đến hiện tại mình không còn cảm giác trách móc họ , mình biết ơn cuộc sống đã mang họ đến với mình , biết ơn vì những bài học họ đã dạy mình . Đó sẽ là những hành trang quý báu để sau này bước vào cuộc tình tiếp theo mình hy vọng sẽ hạnh phúc và mong họ cũng sẽ hạnh phúc với những gì họ đã lựa chọn .