Ghen là một dạng của sự chiếm hữu, bạn muốn kiểm soát người yêu của mình, bạn muốn họ là của riêng mình bạn thấy khó chịu khi người yêu của bạn gần gũi với người bạn khác giới khác đó chính là ghen. Ghen và ích kỷ là hai điều hoàn toàn khác nhau, đó chỉ là tăng thêm sự quan tâm cho tình yêu của mình nếu bạn ghen một cách vừa đủ điều đó rất dễ thương, tránh xung đột, mâu thuẫn tăng tình cảm.

Như thế nào là ghen vừa đủ ? Lúc nào nên ghen và lúc nào không nên ghen ? Những lúc hai người cùng nhau đi dạo và vớ vẩn có một bạn nữ khác xinh gái đi qua thì khó mà không nhìn dù chỉ liếc một cái và ngược lại. Rồi hai người trêu nhau vài câu vui vẻ giận dỗi một chút dỗ dành một chút tình yêu càng dễ thương, ghen vừa đủ là như vậy vừa ngăn ngừa cũng vừa đánh dấu chủ quyền với đối phương. Ví dụ bạn gái bạn có ảnh trai mà họ ở bên nhau từ bé đến giờ thì thân thiết là chuyện bình thường không có gì phải ghen bạn ghen như thế chỉ làm đối phương khó chịu vì một người máu mủ sống với nhau từ bé đến giờ với một người mới quen được mấy tháng mà đã khó chịu với người thân mình và ngược lại. Đó là những lúc không nên ghen mình còn là anh em kết nghĩa của anh trai người yêu đây ở đây không có sự nghi ngờ hay gì cả vì là người một nhà cả mà.

Nếu đã yêu thì cả hai cần phải thật nghiêm túc yêu một cách trưởng thành không ghen tuông trẻ con, nhưng cũng phải biết giữ người yêu. Chúng ta cần phải thể hiện sự quan tâm nhất là đối với phụ nữ để có được sự tin tưởng từ họ. Ghen cũng là một trong những gang màu của tình yêu, ghen vừa đủ để cảm nhận được sự quan tâm của chúng ta, gang màu trong tình yêu vốn rất đa dạng chúng ta phải biết trộn những gang màu đó lại để tạo nên một bức tranh đẹp nhất mà không bị rối màu.