Khi hai người mới yêu nhau thì ở bên nhau rồi vẫn không thôi nhớ nhớ, xa rồi thì điện thoại reo liên tục, đến tối thì thì trò chuyện cho đến khi điện thoại hết pin mới thôi. Con người ta lúc mới yêu dù bận rộn đến mấy thì vẫn có thời gian để dành cho người mình yêu, nhưng cũng vì yêu quá mà khiến bản thân ích kỷ đánh mất tình yêu đó.

Khi đã yêu thật lòng thì ta thường tự chất vấn lòng mình những câu hỏi như người ta có yêu mình thật không nhỉ? Muốn biết câu trả lời nhưng nhưng lại không muốn hỏi và cứ thế giữ sự hoang mang trong mình. Người ta có quan tâm mình không nhỉ? Khi yêu nhau thì thì những điểm xấu có người yêu cho mắt mình mình vẫn khiến mình say mê và nhắm mắt bỏ qua tất cả và chấp nhận ở bên hẹn hò. Khi yêu ai cũng cũng tưởng tượng về những những viễn cảnh đẹp đẽ khi hai người yêu nhau. Những suy nghĩ tiêu cực, sự ghen tuông, ích kỷ mỗi khi xa nhau một thời gian luôn hiện lên trong đầu mỗi chúng ta. Chỉ cần người yêu đi công tác vài ngày không kịp trả lời tin nhắn là liền nghĩ đến những điều không hay hay tức giận và ghen tuông. Đến khi hẹn hò thay vì vui vẻ như trong viễn tưởng trước đó thì thì lại chất vấn ng người yêu mình những câu hỏi quá riêng tư và khó trả lời. Muốn chiếm hữu sự độc tôn của mình trong lòng đối phương khiến không khí giữa cả hai trở nên ngượng ngùng, người ta sẽ bắt đầu cảm thấy không thoải mái và dần dần phản kháng lại. Sự rung động ban đầu và tình cảm đã đã đi quá nhanh và xa khiến chúng ta trở nên ích kỷ, những buổi hẹn hò dần dần thưa ra, cũng không còn nhắn tin hay nói chuyện với nhau nhiều như trước nữa bởi vì sợ cãi vã, sợ mâu thuẫn ăn sẽ khiến cả hai chia xa. Tình yêu đẹp nhất là lúc ban đầu nhưng nếu chúng ta không biết duy trì nó sẽ khiến tình cảm giữa cả hai trở nên nhạt nhẽo, dễ bốc đồng và dần dần tan vỡ. Khi chúng ta chia tay có một cảm giác kỳ lạ, dù dạo này mối quan hệ đã là dần đi dù biết sẽ có ngày này nhưng nước mắt vẫn chảy xuống khi nghe tiếng chia tay.

Sau khi chia tay một thời gian chúng ta nhận ra bản thân đã quá ích kỷ dù còn tình cảm nhưng không thể níu giữ được nữa. Cảm thấy bản thân mình đã thay đổi quá nhiều đã khiến đối phương cảm thấy bị kiểm soát, không thoải mái khi ở bên cạnh khiến mình trở thành người khiến tình cảm đi xuống. Vì vậy dù yêu đối phương đến lúc nào cũng đừng để sự ích kỷ của mình khiến cho tình cảm đôi bên đi xuống.