Hôm nay, lướt qua một topic trên mạng, trong ấy nói rằng, nếu được nói với một người mà biết trước rằng mối quan hệ của hai người cuối cùng cũng sẽ tan vỡ, vậy thì nói gì. 

Nếu được thì, em sẽ nói rằng,

Hôm chủ nhật ấy, khi mà anh hẹn em lúc 7h tối ấy, em sẽ không ra gặp anh đâu. Em sẽ bảo rằng mình bận và mệt sau một chuyến đi dài trở lại thành phố. 

Nếu mà gặp anh ấy, thì em sẽ bảo là mình cần phải về sớm, không rồi mai lại đi học và đi làm, sẽ rất mệt. Em sẽ chẳng ngồi xe buýt buổi tối mà nghe nhạc với anh đâu.

Nếu anh nói mình đang cảm thấy buồn bã, thấy cần em, thấy muốn được gặp em thì chắc chắn em sẽ an ủi anh rằng nên đi nghỉ sớm đi, rồi anh sẽ nhanh chóng thấy khỏe trở lại mà thôi. 

Nếu anh nói rằng muốn gặp em, thì em sẽ nói trời sắp chuyển mưa rồi, em không muốn mình bị ướt hay cảm đâu.

Nếu em đi đến chỗ hẹn, mà không thấy anh ở đó. Em sẽ nhắn cho anh rằng không thấy anh ở đâu, nhưng em bận lắm không chờ anh được, em sẽ đi về trước nha. 

Nếu một tháng sau khi mình cãi vã với nhau, anh gọi cho em, thì tốt nhất là em sẽ không bắt máy làm gì, vì đến hôm đó là ngày cuối cùng em quyết tâm từ bỏ chuyện tình mình. 

Nếu thật sự có quay ngược thời gian, thì em cũng xin rằng không gặp được nhau, như vậy có chăng là tốt hơn không. Mà vốn dĩ, thời gian có quay ngược trở lại được đâu. Nên là những sự ngu ngốc em làm, một chút nuối tiếc ở lại. Tiếc vì thực sự quá quên đi bản thân mình. Sau này, sẽ không như thế nữa. 

Nếu có một câu nói thì là, những ước nguyện của sau này, sẽ chẳng còn liên quan gì đến anh nữa. Tạm biệt anh.