Khi hỏi về tình yêu thì hầu hết mình nghe được toàn là những buồn tủi, trách móc và những tình huống éo le, khó đỡ. Khi yêu một ai đó là chúng ta như trong hết niềm tin vào người ta, khi người ta không được như mong ước của mình thì chắc chắn bạn cảm thấy thật thất vọng. Cảm giác như mọi thứ bị đổ vỡ hoàn toàn, suy sụp ngay ở trước mắt. Mỗi một cuộc đời thì mối quan hệ nào tồn tại cũng xuất phát từ niêm tin. Vậy niềm tin là ở nơi đâu? Nó có phải là những thứ cùng nhau trải qua? Hay người ta dành tình cảm cho mình và mình tin vào nó để có điểm tựa?... Mọi người nên hiểu một điều rằng lòng tin vào tình yêu không được xây dựng bởi các mối quan hệ, nó chịu ảnh hưởng từ những gì xảy ra xung quanh cuộc đời mỗi người. 

Bạn xem mỗi ngày xung quanh chúng ta có phải nghe rất nhiều câu than thở rằng người đó càng ngày lại càng mất niềm tin vào tình yêu một cách trầm trọng. Có đúng không? Rất nhiều chị em cho rằng sao mình cũng tốt nhưng lại luôn không gặp may trong chuyện tình cảm và luôn nhận cái kết đau khổ không đáng? Từ những tổn thương rồi dần hình thành nhiều lối suy nghĩ tiêu cực trong tình cảm dẫn đến đánh mất niềm tin vào tình yêu trong tương lai. Nhưng sau này tự nhiên có một người xuất hiện lại khiến tim bạn loạn nhịp bạn có niềm tin trở lại đang vui vẻ thì họ cũng rời bỏ bạn đi bạn lại mất niềm tin và thề không tin nữa? Và chuyện cứ thế lập lại cho đến khi bạn tìm ra người đàn ông chân ái cuộc đời mình, thật ra thì niềm tin là mang tính chất cá nhân của bạn mà thôi. Do góc nhìn của mỗi người về vấn đề, bản thân mình trước đây cũng rất đau khổ vì thất tình mình cũng từng yêu một cách cuồng say. Dù biết khổ nhưng vẫn tin vào tình yêu, dù thất bại vẫn tin vào tình yêu tương lai và một người nào đó tốt hơn đang đợi.  Vết thương trong tim đau hơn vết đau trên da thịt, nhưng nó chỉ lành chứ không để lại sẹo. Đây chính là điều mình muốn nhấn mạnh để chia sẻ với các bạn nữ. Lòng tin vào tình yêu mà các bạn hay nói đó chỉ là một sự lựa chọn của bản thân mà thôi, nó phụ thuộc vào góc nhìn của bạn. Nó không tự có mà cũng chẳng tự mất đi.