chào các mẹ...!!!

hiện tại em đang rất buồn về một tình bạn này...em mong các mẹ cho em lời khuyên...nên giải quyết chuyện này thế nào?

em sinh ra trong một gia đình nghèo, lại đông chị em nên ngay từ nhỏ em đã luôn ý thức trong việc học , cố gắng học hành thật tốt để bố mẹ được an lòng.

em có một đứa bạn chơi từ thời cấp 2, nó tên dung, theo vai trong họ em phải gọi nó là cô, cũng anh em gần...lúc nhỏ hai đứa chơi với nhau cũng rất bình thường nhưng người mẹ của nó thì không thể chấp nhận được, mẹ nó rất khinh người, luôn cho rằng con mình là nhất, nhà em nghèo nên bà ta khinh em, coi em chẳng ra j.mỗi lần dung mượn sách của em , em đều phải xuống lấy,thấy em hay xuống nhà nó,mẹ nó đã tỏ rõ thái độ , nói em là m ko học thì để cho dung nó học...em đã rất ức chế vì điều đó, thậm chí bà ta cấm con gái mình ko được chơi với em....đây còn là cô cháu trong nhà, anh em gần đấy....

chính thái độ đó của mẹ nó đã thôi thúc em phải học tập thật tốt, em đã khóc rất nhiều...em khóc vì không hiểu mình đã làm j sai chứ...họ giàu có nên hj có thể khinh người như thế sao????

đến cấp 3 , cả em và nó đều thi đỗ lên cấp 3 trường chuẩn của huyện, nhưng lúc thi vào điểm em thấp hơn nó nên em học a9 còn nó học a4.em còn chưa kịp vui mừng thì mẹ nó đi đâu cũng mỉa mai em là nếu ko đõ thì cũng ở nhà lấy chồng mà thui, nó thì học hành j chứ...???? em thưc sự rất tức giận nhưng vẫn phải nén lại....vì em biết mình đã rất cố gắng để đạt được kết quả đó vậy mà lại bị mẹ nó....

từ lúc đó em hiểu rằng, mình cần phải cố gắng hơn nữa cho việc học....sau khi lên lớp 11,12 em đã vươn lên thi được vào lớp chọn ...còn dung thì bị xuống lớp a5. nhưng do nhà có tiền nên nó lại xin lên học cùng em.vì em thi được lên lớp chọn nên mọi chuyện giữa em và dung bắt đầu xích míc từ đây.

em không nghĩ dung nó là người như thế, khi mà nó luôn nói xấu em với mọi người rằng em đi chép bài mới được vậy....mỗi lần thi khảo sát xong đến lúc biết điểm nó thấp hơn em thế là nó luôn tỏ thái độ, không thèm nói chuyện với em.....sau khi nghe mấy người bạn kể lại em mới biết nó luôn ghanh tị với em khi kết quả học tập của em tốt hơn nó...

em đã luôn luôn cố gắng học tập , chỉ để cho mẹ nó hiểu rằng em ko ăn chơi ,đua đòi , em luôn nghiêm túc trong việc học....và em ko muốn mẹ nó khinh em, khinh gia đình nhà em...nhưng em không ngờ sau khi lên cấp 3 thì con gái của bà ta cũng giống mẹ...haizzz.....em nghĩ rằng kết quả của những lần thi khảo sát và kết quả thi đại học đã chứng minh được em đã rất cố gắng và thậm chí làm tốt hơn nó....

em là cô gái rất thẳng tính...nên hễ có chuyện j ko đúng là em nói thẳng luôn , xong rùi hai đứa lại bình thường...nhưng em kũng không nghĩ rằng nó lại xấu tính thế...suốt ngày chỉ biết đi nói xấu em..

ở làng em với dung còn chơi với 2 đứa bạn nữa...nói chung bọn em chơi với nhau cũng khá thân...nhưng chúng nó hai mặt.....gió chiều nào thì che chiều đó....

sau khi lên đh thì phải đến 1 năm em và nó cũng không liên lạc j...nhưng bỗng mấy hôm trước em thấy nó cứ đá đểu em trên face nên em hỏi có chuyện j....thế là nó nói, chửi em một tràn lan...em hỏi thế là có chuyện j...nó không nói ...và cứ chửi em loạn lên...em đã rất bình tĩnh...em ko thái độ lại...em nói rất tử tế...nếu nó hiểu những lời em nói thì chắc nó biết sẽ đau như thế nào....em cũng đã giải thích...mình là cô cháu còn gặp nhau nhiều ...nên có ch j thì nói thẳng ra..nó vẫn ko nói...rùi bảo em đi học kỹ năng sống rùi về nó mới chơi với em...cho đến bây giờ em cũng chẳng hiểu là có chuyện j nữa...haizzz...mệt mỏi...thế là thôi....em với nó coi như ko quen biết...ko thèm chơi...

nhưng điều mà em băn khoăn là nhà em với nhà nó anh em với nhau...nên em kũng ko mún để bố mẹ buồn...mà sắp tới chị gái em cưới thì em có nên mời nó ko? và bấy giờ hai đứa gặp nhau ngoài đường thì em có nên hỏi nó ko...???? tại sao em lại có những người bạn như vậy chứ....em thật sự ước j mình chưa từng chơi với nó....chơi với nhau mà ko thẳng thắn j cả...thấy em và dung cãi nhau...2 đứa kia ở ngoài còn kích bác vào nữa chứ....thật tồi....em phải làm sao đây các mẹ....!!!