Sao em chưa về cô gái nhỏ của anh ? Ngoài kia trời nó lạnh buốt giá, màn đêm nhuộm một màu đen kỳ lạ, anh chột dạ mà nhớ về em. Phố im re trong tiếng thở của trời đất, ngã rẽ xưa vẫn bao lời mời gọi, anh chẳng còn biết yêu thương khi tình em vừa tới. Tối nay có mưa lạnh có gió khẽ thổi qua, em không lười biếng nằm ì trên giường nữa bất chợt chạy ra ngoài lại muốn mua một ít khoai nướng rồi bước đi trên con đường từng có chúng ta. Hóa ra thiếu bóng dáng của anh con đường này lại dài đến vậy, mới thấy mình nhỏ bé thế nào so với dòng người ngoài kia không có anh rồi như đông lại lạnh hơn. Đêm lạnh cũng gợi lên sự cô đơn nụ cười ấm áp tỏa nắng của em còn đâu, yêu nhau để lại những thói quen theo nhau đến suốt cuộc đời xa nhau thì chẳng còn được ở bên nhau cả đời. Nỗi nhớ em cũng như cơn gió vậy sẽ sớm qua mau, tâm trí anh chất đầy những câu hỏi rối bời, chỉ mong một ngày em quay lại, dù biết điều đó là không thể. Trong cuộc đời bạn gặp được một người mà bạn yêu họ hơn họ yêu bạn rồi sau cùng họ cũng bỏ bạn mà đi. Tiếp theo bạn gặp được một người khác họ yêu bạn nhiều hơn bạn yêu họ rồi cuối cùng bạn lại bỏ họ mà đi. Đến cuối cùng bạn gặp một người mà cả hai cùng yêu nhau khi đó bạn sẽ nhận ra tình yêu là quá trình tìm kiếm mà bạn nghĩ người đó xa tận chân trời nhưng thật ra lại ở ngay trước mắt.