Em đang có một việc rất đau đầu, cần mọi người tư vấn giúp ạ.

Em và anh ý học cùng trường, cùng khoa. Anh í học hơn em 3 khóa, cũng là có quen biết thân thiết do phòng thí nghiệm của anh í cạnh phòng em, hay chạy sang phòng e chơi, hay đi ăn uống tụ tập với hội phòng em. Nhưng tình cảm thì cũng chỉ dừng lại ở mức bạn bè thôi ạ. Thi thoảng có việc thì cũng nhờ vả nhau chút xíu. Dạo gần đây, đặc biệt là sau đợt em và anh ý đi chơi xa với nhóm bạn, anh í tỏ vẻ quan tâm đến em nhiều hơn, hay chat trên face, cách nói chuyện cũng khác hẳn trứoc đây. Có mấy người bạn chung của e và anh í cũng nói bóng gió về việc anh í thích em. Em lúc đầu còn tửong mọi người trêu em vậy thôi, nhưng sau đấy em cũng lờ mờ nhận ra. Nhưng mà em lại không thích anh ý, em chỉ quý và coi anh í là bạn, là anh trai thôi. Giờ nói chuyện với anh ý em cảm thấy không đựoc thoải mái như ngày trước nữa vì nói gì cũng phải nghĩ trứoc nghĩ sau, sợ nói không cẩn thận anh ý lại hiểu lầm là em cũng thích anh ý (tại tính em thích đùa :))). Anh ý cũng có rủ em mấy lần đi cafe, xem phim nhưng em mới đi có một lần duy nhất, còn lại tất cả em đều tìm lý do để từ chối.

Vấn đề khó xử ở đây là anh ý không nói hẳn ra là anh ý thích em thế nên em cũng không thể từ chối một cách thẳng thắn được. Cứ ẩm ương thế này nhiều khi em thấy mệt mỏi lắm ạ. Em thì rất muốn giữ tình bạn này nhưng lại không biết phải làm thế nào để anh ý hiểu cả. Thực sự em rất mong em và anh ý có thể thoải mái với nhau như trước đây.

Mong mọi ngừoi giúp em với ạ