Em và anh ấy đã yêu nhau 3 năm rồi. Giờ em lại đang rất lưỡng lự về việc kết hôn mà không dám cho anh ấy biết. Em không biết mình có thể hòa hợp với cuộc sống của gia đình anh hay không.

_ Thứ nhất, anh ấy là người Bắc, em là người Nam. Em không có phân biệt vùng miền gì nhưng em cảm thấy ở nhà em, không ai thích người Bắc. (Em không biết nhà anh thế nào vì chưa đến đó bao giờ). Tính cách của em khá nội tâm. Ngay cả họ hàng của em nếu không có việc gì thì em cũng chẳng bao giờ ghé. Nhà cô chú em thì có khi cả năm em cũng không đến dù ở sát cạnh nhau; nhưng khi có cần giúp gì là em rất nhiệt tình. Nhưng em rất ngại qua nhà người khác. Em cũng không có thói quen thưa gửi kiểu: "con chào bác", thường thì chỉ gật đầu cười chào. Nói chung về xả giao em đã rất kém mà lấy chồng Bắc về chắc em bị chửi nhiều quá :((

_ Thứ 2, em còn quen sung sướng từ nhỏ, được ba mẹ chiều chuộng. Gia đình em khá giả hơn nhà anh nhiều. Em thấy anh làm ra đồng nào là phải trả nợ, rồi cho người này người kia mượn tiền. Nghĩ đến tương lai hai đứa, biết bao giờ mới dành dụm đủ tiền để làm đám cưới, xây nhà. Chẳng lẽ bắt ba mẹ em phải lo tiền cưới xin cho em nữa hay sao.:(

_ Gia đình anh còn theo đạo trong khi ba em thì không thích bên đạo lắm. Ba em theo phật.

_ Quan trọng nhất là em rất thương ba mẹ em, em muốn về gần ba mẹ sống và làm việc nhưng anh ấy thì không chịu. Anh ấy đã đồng ý vào nam sống với em nhưng kêu anh về quê em sống thì anh không chịu. Em ở SG, em lại cảm thấy không thoải mái. Em nhớ ba mẹ lắm.

Em phải làm sao đây?