Nếu không có những người trong quá khứ thì cũng không có bạn của hiện tại, hãy cười tười và bước qua quá khứ, không nên ghen tị với quá khứ mà đánh mất hạnh phúc hiện tại. 

Trong tình yêu có ai không mong mình sẽ là mỗi tình cuối cùng của người yêu, tuy nhiên cũng có khong ít người sẽ trở thành mạnh ghép trong tình yêu của một người sau khi chia tay. Chúng ta hãy chấp nhận sự thật rằng khoảng thời gian chưa có mình họ đang hạnh phúc bên một người khác. Đối với những người suy nghĩ nhiều nếu tình cờ thấy được những vật kỉ niệm của người yêu với người yêu cũ hay thấy những đoạn tin nhắn cũ còn trong máy sẽ thấy trong lòng có chút buồn bực. Ghen tị với quá khứ của người yêu, nhưng bạn đang ghen tị với những kí ức của người ta còn hiện tại bạn đang là người yêu của người ta cơ mà. Ai cũng có những kỉ niệm mà không muốn bỏ đi dù có vui hay buồn thì cũng không thể ảnh hưởng đến tâm trạng hiện tại được. Đừng bực bội hay ghen với quá khứ của người yêu sao không tự tạo những hạnh phúc cho mình. Khi bạn ghen với người yêu cũ của người yêu chỉ khiến bạn cảm thấy đau khổ hơn mà thôi, tỉnh táo lên giờ họ đã không còn là gì của nhau cả hai đã có cuộc sống mới. Cái gì qua rồi thì hãy để cho nó qua đi đừng để nó ảnh hưởng đến hiện tại, bởi khi yêu một người chúng ta cần phải gạt bỏ quá khứ và tôn trọng tình cảm hiện tại và vun đắp cho tình cảm của cả hai. Nên chẳng có lí do gì để ghen tuông với quá khứ của người yêu mình cả, thay vì ghen tuông hãy làm những việc có ích hơn. 

Hãy bỏ qua quá khứ tự tin bước tiếp, luôn vun đắp cho tình yêu đừng để quá khứ ảnh hưởng đến tình cảm của cả hai hiện tại. Hãy tôn trọng quá khứ của người yêu mình đừng đào xới những nỗi đau trong quá khứ cũng là một cách để bạn vun đắp tình yêu hiện tại.