Chào mọi người, mình và anh quen nhau gần 4 năm, công việc cũng khá ổn định rồi, cũng ở chung 1 thành phố nói chung không có gì trở ngại. Hai bên gia đình cũng giục cưới, nhưng anh chỉ trả lời là "chưa sẵn sàng". Do thời điểm gần đây tụi mình nói chuyện khá bất đồng với nhau, 2 đứa cứ có giảm giác 2 luồng suy nghĩ khác nhau lắm, đi chơi 2 đứa thì vui nhưng về anh chỉ muốn ai về nhà nấy. Khiến cho em k biết mình đang có ý nghĩa thế nào đối với ảnh, xích mích thì e vẫn muốn cùng ở cạnh nhau tình yêu nó sẽ chữa lành, nhưng tôn trọng ảnh nên tôn trọng không gian riêng của nhau. Anh nói k phải vấn đề cưới xin, mà phải xem lại 2 đứa hòa hợp được không đã, chứ lấy về ly hôn thì khổ cả 2. Anh cũng tâm sự với bạn thân về chuyện áp lực tuổi tác, gia đình, xin lời khuyên từ bạn thân. Rồi chính anh bạn thân đó cũng khuyên bản thân người đàn ông nên có khoảng lặng, suy nghĩ và lựa chọn sớm. Ảnh là người giỏi công việc, sống lí trí, em thì tình cảm, nhưng e thương ảnh nên cũng ít dám hỏi han áp lực thêm. Tụi em rơi vào trạng thái ít nói chuyện, 2 ngày mới nói chuyện 1 lần, có việc mới chia sẻ. Hồi đầu e cũng nghĩ nên như thế, ko thường xuyên liên lạc để anh ấy sợ mất mình, nhớ nhung và suy nghĩ về nhau. Nhưng kết quả lại là dần dần tạo ra khoảng cách. E cũng có bạn bè mới, tích cực hơn, nhưng k hiểu sao chúng em vẫn chưa thể tốt hơn. Còn việc có người khác thì em dám chắc là k có. Cứ có thông tin thì trao đổi, 3 ngày gặp nhau đi dạo phố 1 lần chia sẻ cuộc sống, liên tục như thế. Hiện 2 đứa cần gì thêm ở nhau, động lực gì để có thể tính chuyện xa hơn. Và em có nên cố chấp đi tiếp nữa không? Mọi người cho em lời khuyên nhé, em cảm ơn ạ.