Người con trai nào cũng nghĩ rằng cha mẹ mình rất tốt, rất hiền lành, rất yêu thương con cháu và xem con dâu như con cái ruột trong nhà nên họ mảy may ko biết đến nỗi khổ làm dâu của vợ mình

Với cha mẹ các anh thì dù các anh có lỗi lầm to lớn nào cha mẹ các anh có chửi bởi dăm ba câu rồi cũng bao dung hết thảy vì là máu mủ ruột rà nó là sự gắn kết thiêng liêng, nó bao dung mọi lỗi lầm

Nhưng với con dâu thì ko như thế, chỉ cần làm sai một chút thôi cũng cảm thấy khó chịu và để bụng rồi. Con dâu làm tốt thì xem là việc đương nhiên phải làm nhưng làm sai thì nhớ mãi, để ý mãi không quên

Điều hiển nhiên, các anh là con các anh ko thể cảm nhận đc nỗi lòng của vợ đâu vì các anh mặc định rằng cha mẹ các anh thương các anh như thế nào thì thương con dâu như thế ấy. Các anh cũng không phải đi thưa về dạ, không phải khúm núm khép nép lỡ đi đâu về muộn một hôm mà cơm nước chưa xong , việc nhà làm chưa hết, các anh đâu phải cơm bưng nước rót, các anh đâu phải quán xuyến hết công việc nhà, các anh đâu phải chăm cha mẹ khi ốm đau trái gió trở trời, các anh cũng ko phải giỗ dành bồng bế con suốt đêm khi con đau ốm

Các anh nghĩ vợ mình hay càm ràm, điêu toa, khó tính, ko biết điều, ko biết chiều chồng chiều cha mẹ , việc nhà làm cũng không xong, con cái ko biết chăm ... Các anh không hiểu rằng vợ mình hy sinh rất nhiều nhưng gia đình anh coi đó là điều hiển nhiên. Cô ấy ốm cũng không dám nghỉ ngơi vì sợ bị cho là làm biếng nên giả vờ. Cô ấy muốn mua đôi giày, bộ váy sợ bị cho là hoang phí, cô ấy muốn đi gặp gỡ bè thì sợ bị cho là rảnh rỗi đi ngồi lê, muốn ăn những thứ mình thích ko dám mua ăn, muốn mặc những thứ mình muốn ko dám mua mặc. Có ti tỉ thứ cô ấy muốn nhưng đều ko dám làm. Chỉ vì sống chung với nhà chồng

Mỗi cha mẹ chồng nếu ai cũng biết bảo vệ con dâu của mình thì chắc chắn ít gia đình phải ly hôn. Tôi thật sự ko hiểu cũng là đàn bà, trải qua mấy chục năm làm dâu làm mẹ sao các bà ko hiểu cho rằng con dâu cũng có nhiều điều khổ tâm như mình ngày xưa, con dâu cũng có những mong ước như mình ngày xưa?

Người chồng khôn là biết tạo dựng cuộc sống riêng của mình đừng nghĩ rằng ra ở riêng là bất hiếu, là không thương cha mẹ. Ra riêng để sống tự lập, để có trách nhiệm với chính cuộc đời của mình với chính gia đình nhỏ của mình với chính cha mẹ mình. Ko dựa dẫm, ko ỷ lại, ko bị chi phối khi quyết định một việc quan trọng của cuộc đời mình. Khi cha mẹ còn khỏe còn tự chăm sóc được bản thân ngay khi mình còn trẻ hãy xông pha và trưởng thành hơn để sau này khi cha mẹ già yếu chúng ta cũng đủ khả năng phụng dưỡng cha mẹ già

Người phụ nữ nào cũng muốn có một mái ấm riêng, một không gian riêng được tự do thoải mái chăm lo cho chồng con và được tự do là chính mình trong ngôi nhà của mình. Hẳn đó cũng là mong ước của các bậc mẹ chồng hồi về làm dâu

Hãy hiểu cho những bà vợ muốn ở riêng, bởi vì không phải họ không yêu thương cha mẹ mình, mà là vì họ sợ những thứ không nên có đối với một gia đình hạnh phúc!