Mình từng chơi chung với một nhóm bạn, từ lúc còn quen người cũ, tới bây giờ thì vẫn còn quý mến nhau, tuy rằng chẳng còn liên lạc gì nhau nhiều, nhưng đại khái qua mạng xã hội, vẫn biết cuộc sống của nhau ít nhiều.

Có một cô bé mà mình rất quý, sống rất tình cảm. Biết em quen một anh chàng dễ thương và tốt bụng, không lâu chừng 1 năm thì em cưới. Ai cũng khen hai đứa đẹp đôi, từ kiểu cười cho đến gương mặt, cứ gọi là tướng phu thê vậy đó. Hai đứa có chung sở thích, chung công việc, cùng dọn tới một thành phố lãng mạn rồi nuôi chó mèo sống với nhau. Thỉnh thoảng 2 đứa đăng ảnh đi chơi xa, đem theo những chú chó mèo của mình, thấy thật là tình cảm. Đã từng có lúc mình nghĩ rằng, tình yêu và hôn nhân là phải như vậy, vui vẻ và hạnh phúc như vậy, vừa là người thân, người yêu cũng vừa là bạn bè với nhau nữa…

Nhưng mà hôm qua, cô bé ấy đã đăng lên rằng, mình chia tay rồi. Chẳng ai có thể can đảm để hỏi em ấy tại sao. Những đẹp đẽ trước kia bỗng dưng hóa thành dấu hỏi chấm to đùng đối với người ngoài cuộc. Những tưởng hai đứa là sinh ra là dành cho nhau cơ mà… nhưng cuối cùng cũng không qua được thử thách của thời gian sao?

Cho đến bây giờ, mình cũng thực sự không hiểu được điều gì mới làm cho tình yêu và hôn nhân bền vững nữa? Ở cuộc sống hiện đại bây giờ, làm sao để lưu giữ được tình yêu và hôn nhân đây?