Chào các anh chị. Hôm nay em buồn quá các anh chị ạ. Em đang hoài nghi, có phải em quá ngây thơ và dễ tin người? Liệu có ai đáng để em đặt niềm tin vào nữa hay không?

Cuộc sống của em vốn chưa bao giờ suôn sẻ. Gia đình em chuyển từ Bắc vào Nam khi em còn học cấp 1. Định cư và lập nghiệp ở đó đến khi em học cao đẳng. Trong khi học cao đẳng, em cũng có quen với một người. Người đó đối xử với em rất tử tế. Thế rồi em phát hiện ra anh ấy lấy vợ vào tháng 10 nhưng đến tận tháng 11 cùng năm em mới biết. Em đau buồn mất một thời gian dài.

Sau đó gia đình em lại chuyển về định cư ở Bắc. Ở đó em tiếp tục học lên. Quá trình đi thực tập giúp em làm quen với một người quốc tịch nước ngoài. Anh sang đây làm ăn, có lập một công ty nhỏ. Biết anh có tình cảm với em, em cũng rất vui. Tính về tuổi tác thì em kém anh gần 20 tuổi, nhưng đó không phải là vấn đề. Em không thích mấy cậu bạn ngang tuổi vì thấy họ không chín chắn. Quen nhau một thời gian, anh có kể với em là anh đã có vợ và 2 con. Em sốc mất 1 thời gian rất dài, nhưng rồi vì tình yêu nên em vẫn tiếp tục mặc cho bố mẹ và một số người bạn biết đều phản đối.

Em vẫn nghĩ anh yêu em chân thành vì anh nói vợ anh và anh không hợp nhau, anh muốn ly hôn nhưng chị ta đòi anh phải đưa cho chị ta 2 tỉ VNĐ. Rồi anh cũng hay về thăm bố mẹ em. Lúc đầu bố mẹ em phản đối ghê lắm, nhưng anh cũng đã thuyết phục được bố mẹ em. Anh định sẽ xây cho bố mẹ 1 căn nhà rồi đưa em sang ra mắt bố mẹ nhà anh bên đó. Thê nhưng vì em còn đi học nên hè năm ngoái em không đi sang đó cùng anh được.

Đến năm nay, sinh nhật em, anh quên. Dù biết anh có công việc, anh bận, nhưng em cũng chỉ là một cô gái còn ít tuổi, em vẫn còn trẻ con lắm, tính em lại hay dỗi. Em dỗi anh mấy ngày. Đến mùng 4 Tết, anh gọi điện chúc mừng năm mới rồi nói với em rằng: "Anh không chịu nổi em nữa, anh muốn một mình". Lòng tự trọng của em rất cao, em gửi bạn em trả lại hết đồ anh đã tặng em lại cho anh. Khi biết em yêu anh, một số người vẫn nói với em là cẩn thận không bị nó lừa, nó có vợ con rồi thì sao? Điều đó em biết, nhưng không hiểu ma xui quỷ khiến thế nào em vẫn cứ đâm đầu vào. Khi anh nói với em: Em nghĩ kĩ đi, đến với anh, em sẽ vất vả đấy. Hiện giờ anh chưa ổn định được, em phải chờ một thời gian nữa. Các bạn em nói loại đó phải bỏ ngay, không có lý do kiểu đó để trì hoãn được việc lấy vợ, vì anh ấy cũng hơn 40 tuổi rồi. Mặc dù vậy, em vẫn nghĩ anh là một người tốt, nhưng em vẫn chia tay trong đau khổ (vì lòng tự trọng chứ không phải vì hết yêu).

Sau đó em có quen 1 anh làm ở một sở trên HN. Anh này đã có 1 vợ và 1 con, tuy nhiên đã ly hôn rồi. Tìm hiểu nhau 1 thời gian, em thấy anh có tình cảm rất chân thành với em nên đã kể với anh về anh người nước ngoài. Không ngờ nghe xong, anh im lặng 3 ngày, sau đó nhắn cho em một tin nhắn em không thể tin nổi: "Anh không thể là người đến sau được, chúng ta dừng lại nhé". Thế là bao nhiêu hi vọng của em cũng tan luôn theo tin nhắn đó. Về sau em còn phát hiện ra, hóa ra anh không phải 1 vợ mà là 2 vợ rồi. Cùng thời gian đó, có 1 anh thích em nhưng em không thích. Rồi em lại phát hiện ra, anh ta nói với bạn em là muốn đợi bạn em, muốn tìm hiểu bạn em trong khi ngày nào cũng nhắn tin, gọi điện cho em.

Em mới hơn 20 tuổi, em không còn lòng tin vào con người bây giờ nữa. Tại sao em chỉ gặp những con người giả dối như vậy? Liệu có bao giờ em gặp được một người tốt không anh chị?