Em xin kể câu chuyện của em và nhờ mọi người tư vấn giúp em. Em phải làm sao lúc này?

Mỗi sáng, trên con đường đi làm, hay chiều chiều chạy xe tới trường, lúc nào trong em cũng miên man nỗi nhớ về anh . Anh là người đàn ông thứ hai bước vào cuộc sống em…

Anh học chung lớp Đại Học với em.Tuy bằng tuổi nhưng anh là ngừoi từng trải và khá thành đạt trên con đường sự nghiệp. Anh đến bên em ngọt ngào như hoa sữa, nhẹ nhàng như hương ổi phả trong gió se khi thu sang.

Em cứ ngỡ em và người yêu em là một cặp trời định, không có gì có thể thay đổi tình yêu anh ấy dành cho em cũng như tình yêu em dành cho anh ấy. Thế nhưng, anh - người thứ 3 - đã thay đổi tất cả trong em, làm xáo trộn trộn cuộc sống của em (Anh nói lời yêu em vào năm cuối của ĐH)

Anh đã cho em biết thế nào là thổn thức, chờ đợi, giận hờn, ghen tuông… Anh cho em nhiều thứ mà bấy lâu đã bị ngủ quên trong tình yêu hiện tại.

Có lúc buồn thật buồn anh gửi cho em bài hát mà em yêu thích, dù trước đó anh chưa hề biết em thích nghe loại nhạc gì. Rồi anh pha trò, kể chuyện để làm em vui...

Em quen rồi với cảm giác bình yên, êm đềm của tình yêu hiện tại, người ấy chỉ biết yêu em, cưng chiều em. Mà em thì cũng cần lắm những lời trách móc, “la rầy” những lúc em làm điều gì đó không đúng… Có lúc em đã từng nói với người yêu em: "Nếu như em làm gì đó có lỗi, anh cứ la mắng em đi. Đừng cưng chiều em như thế, một ngày nào đó em và anh trở nên xa xôi thật đó"… Nhưng rồi anh ấy vẫn cứ ngọt ngào, dịu dàng… yêu em.

Còn anh, những lúc giận, anh sẵn sàng “nện” cho em một trận “mưa lời” xối xả… Dù vậy nhưng anh vẫn dịu dàng, và em biết anh mắng không phải vì ghét em, mà vì anh luôn muốn em tốt hơn lên…

Cầm tấm bằng đại học thứ nhất trên tay, em thật tự mãn. Trong con mắt của người yêu em, em là một phụ nữ hoàn hảo, không còn chỗ nào chê, em không cần phải phấn đấu gì thêm. Nhưng ở bên anh, em cần phải phấn đấu nhiều. Em học tiếp tấm bằng thứ hai cũng chính từ nghị lực anh chuyền cho em…

Sao anh lại làm được những điều tưởng chừng như đơn giản mà người yêu em không làm được? Sao lại như thế? Anh đã lấp đầy trong em những khoảng trống…

Hơn một lần em tự vấn trái tim và lương tâm mình, có phải cùng một lúc em làm tổn thương hai con người, mà cả hai đều là những người đàn ông tốt nhất trên đời mà em gặp. Có phải anh chỉ là cơn say nắng mà thôi?

Nhiều đêm nằm trằn trọc không ngủ, em nghĩ về người yêu em và về anh. Trái tim em như muốn tan chảy, em không biết phải đối diện với chính mình, với người yêu em và với anh như thế nào nữa. Trong giấc mơ thảng thốt em luôn gọi tên anh, vì em biết một ngày sắp đến, anh sẽ xa em thôi…

Em biết anh và em chẳng thể nào đi chung trên một con đường. Có lúc em muốn gặp anh và nói tất cả sự thật cho anh nghe, nhưng rồi em lại câm nín để giữ anh bên em, bởi trái tim em đã dành hơn một nửa cho anh…

Người yêu em đã đến với em từ 4 năm trước, anh ấy cũng đơn giản và chân thật như anh vậy. Chưa một lần trong suy nghĩ, em có sự so sánh giữa anh và người yêu em. Hơn ai hết, em hiểu người yêu em cần em, anh ấy đáng để em phải hy sinh. Thế nhưng, vẫn còn đó những khoảng trống chưa được lấp đầy trong em...

Em không có ý biện hộ cho sự tham lam, ích kỷ của mình, nhưng em có những điều khó nói. Mong mọi người giúp đỡ. Em phải làm sao đây khi phải đối mặt và đứng giữa 2 người yêu mình và 2 người mình yêu?