Mình vừa mới sinh bé thứ 2 được 6 tháng. Mới đi làm thì bà Nội của mình mất vì vậy mẹ đẻ mình phải về no hậu sự cho bà. Mới đi làm lại lên không muốn phải nghỉ cả tuần chăm con, vì vậy mình có nói với chồng gọi mẹ chồng về trông cháu giúp mấy ngày.

Ban đầu bà về rất vui vẻ, nhưng chỉ được ngày đầu tiên, sang ngày thứ 2 kiểu gì cũng có chuyện. Mình làm dâu nhưng không sống cùng mẹ chồng ngày nào, nên chẳng biết bà kiêng không ăn được gì, hay thích món gì. Mình nấu cơm theo đúng như những gì hàng ngày nhà mình ăn, nhưng rút cuộc thì bà cũng không ăn, mà cứ gẩy gẩy rồi ăn cơm không. Thấy vậy hôm sau, mình mua gà về nửa bỏ luộc, nửa đem rang kho gừng thì bà bảo bầy vẽ. Thấy bà cả ngày ở nhà trông cháu mệt, lên cũng muốn nấu món gì ngon để bà ăn, đi làm về thì mình lao vào nấu cơm, để bà đi tắm cho bé lớn và bà đi tắm. Thì bà lại cho rằng mình khinh thường bà, cho bà nhà quê không biết nấu ăn. Quả thực mình không nghĩ nhiều và không nghĩ bà sẽ tỏ thái độ như vậy. Xong bà bắt đầu tỏ thái độ giận dỗi, chồng mình thấy vậy thì quay ra bênh bà và mắng mình. Cố nhịn để mọi chuyện êm xuôi, mình phải bế con sang phòng xin lỗi mẹ ck chỉ vì bữa ăn cơm k nói chuyện vui vẻ mà xị mặt ra ăn cơm.( bởi vì lúc trong phòng cho con bú mình nghe thấy mẹ ck nói với chồng mình là mình láo và xui ck mình lên khi ăn cơm thì mình mới xị mặt ra nhưng k láo gì với bà)

Hôm sau ck mình đón mẹ đẻ mình xuống nhà với mục đích chk 2 bà chơi với nhau cho vui, ai ngờ bà lại cho rằng mình khinh bà không biết chăm cháu lên phải đón mẹ đẻ xuống trông cháu. Bữa cơm tối hôm đó mình chỉ muốn đưa bà ngoại về ngay lập tức, bà nội bắt đầu tỏ thái độ, cả nhà ngồi ăn cơm thì 1 mình bà ngồi ngoảnh mặt ra ngoài và vừa ăn vừa nôn khạc. Tiếp theo là đi xuống sảnh đứng 1 mình ở đó, trời thì lạnh mưa rét. Chồng mình lại phải đi tìm, xong lên nhà thì bắt đầu thở dài và vùng vằng cả nhà ngồi ăn hoa quả, còn bà xem điện thoại ngồi 1 mình trong phòng, mời thế nào cũng k ra. Tiếp đó là chồng mình phải bê gối sang phòng ngủ với mẹ. Còn 4 mẹ con bà cháu mình ngủ 1 phòng, 1 tuần bà về thì đúng 1 tuần chồng mình phải sang ngủ với mẹ. Đồng ý mẹ con xa lâu ngày gặp nhau tâm sự riêng tư có thể sang ngủ với mẹ 1 tối nhưng đây nguyên 1 tuần. 

Cứ mỗi lần nhắc đến gia đình chồng là chồng mình xù lông nói mình, lấy nhau mấy năm nhưng chưa hề biết 2 chuyện gì nhà chồng. Đến mức tết về quê chồng ăn tết, bà ngoại chồng còn hỏi mình là đứa nào con nhà ai. Thực sự là chạnh lòng, chia sẻ với chồng thì bị cho là mình moi móc lắm chuyện, nhưng buông thực sự. Vì yêu chồng mình càng nhẫn nhịn thì gđ chồng lại quá đà. Sinh con đc 6 tháng ô nội còn chưa biết mặt cháu, vì mình sinh 2 đứa con gái chăng?. Đối với gia đình bên chồng mình và 2 con chẳng là gì. Cháu không muốn chăm muốn trông nhưng cứ mỗi lần gọi điện đòi các cháu phải này thế khác. Còn dâu đẻ về chăm chưa được tuần, chính xác bà về chăm con zai bà chứ con dâu và cháu vẫn phải tự túc. Khi con zai đi làm chỉ có mấy mẹ con ở nhà thì bà bảo" mày ra mà nấu cơm chứ mẹ nấu không hợp ý mày" lúc đó mình được hơn tháng. 

Thời đại 4.0 mà vẫn có mẹ ck moi móc để ý con dâu. Thật là đáng buồn😢