Sẽ không hề dễ chịu chút nào, khi cảm nhận được sự thiếu vắng của một mối ai đó trong một cuộc tình đã chấm dứt. Không còn ai bên cạnh, chia sẻ, quan tâm,  giận hờn hay bênh vực. Chúng ta bắt buộc phải trở lại cuộc sống "một mình" và khó hơn nhiều so với lúc còn độc thân.

Nhưng dù có thế nào thì cũng phải học cách tập trung cho cuộc sống của chính mình. Đếm đến có thể sẽ khóc sưng mắt đó, nhưng hôm sau vẫn phải thức giấc và đi làm thôi. Tâm trạng có tệ hay buồn bực cỡ nào, cũng đừng tự giam mình trong phòng mãi thế nhé. Dù cho chia tay là vì bất cứ điều gì đi chăng nữa thì bạn cũng nên biết rằng mình có đau khổ, bi lụy ra sao thì người đó cũng sẽ không quay lại, và những điều bạn đang làm chỉ là tốn công vô ích mà thôi. Người ta quan tâm và thương bạn thì chẳng để bạn ra nông nỗi thế này đâu. Đừng mất thời gian cho việc đó nữa. Chúng ta là người trưởng thành rồi, yêu đương cũng chỉ đến thế, nếu là không đáng thì tự lau nước mắt và bước qua. Nước mắt của bạn không dành cho người không xứng đáng. Biết chưa?

Người ta không còn thương bạn nữa, thì tự mà thương lấy bản thân mình đi. Đừng vì thất tình, vì ai đó mà bạc đãi bản thân nữa, người đó, đâu có xứng?