Chào các chị,

Em mới kết hôn được 3 năm, Vk Ck em đã có 1 bé gái 18 tháng. Ck em là 1ng có trách nhiệm, ko hút thuốc, ko rượu chè cờ bạc, chưa gái gú. Khuyết điểm là chẳng biết làm gì, vụng về lười nhác và..kiếm ko ra tiền.

Gia đình Ck e khá nghèo, bản thân ổng cũng là từ vượt khó đi lên, mẹ Ck em là kiểu phụ nữ nông thôn 1 lòng vì gia đình, tuy thiếu hiểu biết nhưng rất thật lòng, chất phác. Ba Ck em rất tâm lý và cả 2 ông bà đều rất thương con thương cháu. Nói thật e thấy vô cùng may mắn khi có ba mẹ Ck như thế.

Gia đình em thì có diều kiện hơn, ba mẹ em là cán bộ, tuy đã về hưu nhưng lương hưu cũng dư dả sống. Em cũng thuộc kiểu được chiều nhưng thích tự lập, Tự quyết định cuộc sống của mình và tự kiếm tiền ko thích dựa dẫm vào ai, kể cả Ck.

Em và Ck kết hôn được 3 năm, trong thời gian này gần như ko năm nào ko có 1 trận cãi vã lớn, cãi nhỏ thì đếm ko hết, loanh quanh cũng bởi chữ “tiền” là chính. Trước đây em làm Cty lương khoảng 9-10tr/tháng, lương Ck em cũng cỡ đó nhưng cuối năm thưởng khá nhiều. Đám cưới cũng tự bỏ tiền và tự mua sắm đồ dùng. Hiện Vk Ck e vẫn ở nhà trọ và có trả góp 1 miếng đất nhỏ tận Bình Dương. Tuy nhiên công việc e khá vất vả và thường phải về trễ, bị réo điện thoại đêm khuya nên Ck e rất khó chịu và cũng ảnh hưởng sức khỏe của em nên dù rất tiếc e vẫn nghỉ. Sau đó e đi làm chỗ nhỏ lương 3-4tr/tháng thôi rồi có bầu bé, lúc này mới thực sự là khởi đầu của mâu thuẫn đỉnh điểm.

Bắt đầu là sự thay đổi và căng thẳng sau sinh, kèm theo sự thiếu hụt về kinh tế, Ck e đầu tư cũng bị mất rất nhiều (cái này do tham thì thâm chứ cả gd em và e đã nhắc nhở nhiều lần). Rồi công việc cá nhân của ổng cũng ko đc như ý. Đỉnh điểm là sau khi em sinh 2 tuần, em nói Ck em là vô dụng, “như heo” và kết quả là 2 cú bạt tai như trời giáng của Ck e, mẹ Ck em phải can ngăn chứ nếu ko Ck e bóp cổ e rồi. Sau đó em viết đơn li dị, thì ổng ko chịu và ngày hôm sau quỳ xuống xin lỗi em xin em tha thứ. Sau đó e cũng nắm tay Ck (đó e cũng thấy rằng e cũng có lỗi khi xúc phạm Ck trc, kể cả mới sinh thì e vẫn có lỗi trong đó) nhưng từ lúc đó e ko thể trở về như trc đc nữa. Đó là cảm giác e sợ và có thể chia tay bất cứ lúc nào (thật ra từ khi cưới e đã sẵn sàng tâm lý cho sự chia tay vì e ko tin tưởng lắm về ty và nó càng nghiêm trọng khi chuyện Ck đánh xảy ra). Từ đây e cũng rất dễ nói ra những từ như li hôn, chia tay, li thân,.. với thái độ bất cần. Thêm nữa e rất thực dụng và khó tính nên liên quan đến tiền e rất nhạy cảm và dễ nổi cáu. Em ko thể chịu đựng được nếu chỉ ở nhà hay thu nhập quá thấp. Sau khi sinh bé đc 13 tháng thì nhà e phải gửi bé về quê nhờ ông bà chăm do ko có điều kiện, phòng trọ cũng chật chội. Nói thật thì điều đó đối với em là 1 sự sỉ nhục vì em nghĩ rằng làm cha mẹ mà ko thể nuôi con ở bên mình mà phải xa con chỉ vì sự vô dụng của mình. Cơ quan mới của em thì lương thấp quá nên sau này e cũng nghỉ, khi có chỗ khác gọi em đi làm với lương 8tr chỉ là hơi xa chút thì Ck e lại ko đồng ý với lý do thấy e làm ở đâu cũng bị chèn ép, làm quá sức mình và bị lợi dụng (e làm việc rất trách nhiệm và đặt công việc trên cả Ck), thêm nữa e đang học thêm 1 bằng kế toán và chuyên viên tư vấn Bảo hiểm nên Ck e nói học xong muốn làm gì thì làm, mà anh thấy e cũng chẳng hợp đi làm đâu. Em cảm thấy rất ức chế và nói rằng thà anh có thể kiếm tiền cho gd thì em ở nhà hay làm gì chơi chơi chẳng có vấn đề gì nhưng nhìn xem e thì rảnh rỗi còn chúng ta thì phải căng thẳng mệt mỏi vì ko có tiền. Lúc nào chúng ta cũng cãi nhau vì vấn đề này và chẳng bao giờ tìm được tiếng nói chung.

Hôm nay e cũng vừa cãi nhau với Ck và e cảm thấy vô cùng chán nản, e thấy mình khó có thể tiếp tục cuộc hôn nhân này đc nữa khi càng cãi nhau càng ko hiểu nhau mà càng thêm rạn nứt, trong khi đó Ck thì việc nhà chẳng làm gì ra hồn, đi làm 5 năm lương cũng chỉ quanh quẩn 10-15tr hên xui. Em thực sự chán quá, hay là bản thân em cũng có vấn đề về tâm lý :(((