Chào cả nhà, hiện nay e rất bối rối. E nghe bạn bè tư vấn là nên lên wtt để xin lời khuyên của các mẹ (bố) thông thái, nên e xin phép được lập topic này mong cả nhà gỡ rối ạ.

Hiện e 25 tuổi, có yêu một người bằng tuổi được 2 năm. Bạn trai em đã đi làm 3 năm và giờ đang hoàn thành khóa học thạc sĩ. Nói chung là mọi người nhìn vào bằng cấp và gia đình thì không có gì để chê. Nhưng vấn đề của e la em k0 có cảm giác khâm phục bạn trai e ở một điểm gì cả. Xét về bằng cấp thì em ngang với a ý, nhưng trường của em thi lại hơn hẳn trg anh y (bọn em học cùng ngành), điểm của em cũng cao hơn, đi làm thi lương e cũng cao hơn (rất nhiều). Quan trọng hơn là, vì hoàn cảnh gia đình e khó khăn, nên từ nhỏ em đã lăn lộn kiếm sống và làm việc, nên so với anh ý thi kinh nghiệm sống cũng như sự già dặn cũng hơn hẳn. Em mong các chị thông cảm và đừng mắng em tính toán, vì hơn ai hết em mong là e có được sự cảm phục với người yêu của mình.

Sở dĩ e vấn tiếp tục là vì ngoài chuyện ấy ra, ban trai em la người rất tốt, rất chân thành, chu đáo và biết chăm sóc em. Các chị cứ tưởng tượng thế này, bạn trai của em bình thường rất tuyệt vời va không có điểm gì để chê, nhưng cứ khi có vấn đề gì xảy ra, e hỏi ý kiến thì câu trả lời sẽ là "anh không biêt, để anh nghĩ đã"; mỗi khi e hào hứng bình luận thông tin xã hội, văn hóa gì thì người yêu em cung chả biết nói gì, chả để ý xem xã hội có thông tin gì vv..; từ những chuyện nhỏ như hôm nay đi chơi đâu, ma chay cưới hỏi cho đến những chuyện to như bàn tính công việc, kế hoạch cưới xin, cái gì em cũng phải xốc vác, quyết định.

Nhiều khi em chán và mệt mỏi chỉ muốn thôi, nhưng mẹ em lại bảo thời nay người tốt như thế hiếm lắm, con còn đòi hỏi cái gì?!

Giờ em rất bối rối, không biết nên từ bỏ để tìm mộ người e thấy mến phục hơn, hay là thôi chấp nhận lấy người "tốt nhưng k0 giỏi" làm chồng. Cả hai nhà đang giục giã cưỡi xin và e phải quyết trong năm nay rồi ah.

Cảm ơn cả nhà