Tôi và bạn gái đều là dân văn phòng, cô ấy làm trong ngành IT, chỗ làm 2 đứa cũng khá xa. Chúng tôi quen nhau được 1 thời gian và có dự định tổ chức đám cưới. Qua lời kể của cô ấy, tôi biết bạn gái mình thường đi ăn trưa cùng 1 đồng nghiệp nam kém cô ấy 3 tuổi, họ đã biết nhau được 2 năm, điều này thường xảy ra trước khi tôi và bạn gái quen nhau, và không chỉ ăn trưa, 2 người thường đi chơi, coffee, nghe nhạc, rủ nhau đi học ngoại ngữ ban đêm. Tuy nhiên việc bạn gái tôi vẫn tiếp tục đi ăn trưa mỗi ngày cùng đồng nghiệp kia kể cả khi chúng tôi bắt đầu quan hệ yêu đương lại khiến tôi không thấy thoải mái.

Tôi đã nói chuyện với cô ấy để tránh những ảnh hưởng không mong muốn mà báo chí đề cập về tình văn phòng tới quan hệ của chúng tôi thì cô ấy thường sử dụng lý lẽ rằng chỉ coi đồng nghiệp đó là em út, rằng thức ăn ở căng tin cơ quan không hợp khẩu vị, rằng cô ấy có rủ các bạn cùng phòng đi ăn nhưng mọi người đều không thích nên cô ấy rủ đồng nghiệp kia đi cùng, nghĩa là bạn gái tôi chủ động rủ rê đồng nghiệp...Một lần tình cờ chụp ảnh cho bạn gái bằng điện thoại của cô ấy, rồi cho xem bức ảnh chụp cô ấy, bạn gái tôi chê xấu rồi vội vã đóng album lại. Thấy thái độ đó, tôi chủ động xem album có gì thì thấy ảnh của cô ấy và đồng nghiệp tại triển lãm tranh.

Tôi thấy quan hệ giữa họ không như đồng nghiệp đơn thuần, liệu tôi có cần kiểm tra để an tâm cưới xin?