Trước kia em thấy chuyện mình lấy đàn ông có một đời vợ là bình thường. Bởi người ta nói rồi đấy, đàn ông 2 đời vợ thì mới bỏ. Chứ mới trải qua lần đò đã ăn nhằm gì. Hơn nữa em là người yêu công việc. Cho nên lấy người đàn ông đã có con rồi, em sẽ có vài năm để chuẩn bị trước khi sinh đẻ. 

Chồng em ly hôn được 4 năm rồi, con thì do vợ cũ của anh nuôi. Mặc dù vậy, tiền ăn uống sinh hoạt của thằng bé đều do chồng em chi trả cả. Hồi bọn em chuẩn bị cưới, chồng em cũng có ý định đón con riêng về sống. Nhưng lúc đó em lại dại dột không đồng ý, còn mạnh miệng bảo:

“Anh cứ để thằng bé với mẹ. Còn lâu nay anh chu cấp cho nó thế nào thì cứ thế mà làm, yên tâm là em không can thiệp đâu”.

Chồng em nghe vậy xong cũng không bảo gì thêm nữa. Có điều vợ cũ của anh chẳng phải dạng vừa. Ngày xưa không ở với nhau được thì chia tay. Vậy mà từ hồi bọn em cưới, cứ hơi tí là chị ta lại gọi chồng em qua nhà. Khi thì con ốm sốt, lúc lại bảo con muốn đi ăn với cả bố cả mẹ. Mấy bài ấy em nghe mãi cũng chán rồi. Với cả là phụ nữ, ai cũng biết đó chỉ là chiêu trò của chị ấy thôi. Nhưng chồng em không hiểu cơ, vợ nói thì lại bênh chằm chặp người cũ:

“Thế em nghĩ là cô ấy làm con bị sốt à? Chăm trẻ con ốm sốt nó vất lắm, em chưa có con làm sao mà hiểu được”.

Nghe chồng nói mà em có cảm giác như mình là người thừa vậy. Có điều không muốn to chuyện nên lần nào em cũng chỉ dừng ở mức tranh luận vậy thôi. Cho đến đợt này, em thật sự không hiểu nổi chồng mình nữa. 

Bình thường chồng em đi làm gần nên đi xe máy. Em thì đi xa hơn, cách nhà những 20km cơ. Trời khô ráo chẳng sao, nếu mưa nắng thì vất vả lắm. Thế nên hơn năm nay, em đang dồn tiền để mua chiếc ô tô đi cho đỡ mệt. Chồng em làm kế toán, lại giỏi quản lý tiền nên cứ dồn được bao nhiêu là em đưa hết cho chồng.

Hôm vừa rồi lấy lương xong, nhẩm tính thấy khoản tiền kia của mình cũng phải được 500 triệu rồi, em mới bảo chồng rút ra để mua cái xe. Chồng em gãi đầu gãi tai bảo:

“Thực ra tiền đó, anh đưa Hiền vay rồi (Hiền là tên vợ cũ của chồng em). Cô ấy xây nhà mà bảo bí tiền quá nên vay nóng, nói đầu năm sau là trả thôi”.

Em nghe đến đó mà sôi máu các chị ạ. Rõ ràng là tiền của em, vậy mà chồng lại đưa cho vợ cũ xây nhà là sao? Khi em làm ầm lên thì chồng lại bảo ích kỷ hẹp hòi. Cuối cùng mấy ngày nay, hai vợ chồng ở cùng nhà nhưng có nói với nhau câu nào đâu. Các chị ạ, em không phải người khó tính nhưng chồng em làm vậy là qua mặt vợ. Nếu em bỏ qua dễ dàng thì có lẽ chồng sẽ tiếp tục như thế. Còn làm căng hơn thì em chưa biết sẽ tính đường đi nước bước ra sao. Các chị xem có cách nào để chồng em cắt đứt với vợ cũ không, chỉ giúp em với. 

Tích cóp mãi mới có tiền mua xe, chồng em lại đưa vợ cũ xây nhà để con có chỗ che mưa nắng

Ảnh minh họa: Nguồn woman.tvbs.com.tw