Mới đây, trên một group dành cho phụ nữ, một người vợ trẻ tâm sự về câu chuyện của chính mình khiến dư luận cảm thấy bất bình thay.

Câu chuyện có nội dung sau: 

"Có ai mà bố mẹ đẻ phải xuống tận nhà để nói chuyện với chồng như em không? Chồng em đụng một tí là dọa giết em, với có đợt cầm dao định chém hay đấm vào đầu em. Có trận đánh em ộc cả máu mồm máu mũi, sưng hết cả mặt nhưng em vẫn bảo bố mẹ em bỏ qua. Cãi nhau là nó chửi hết họ hàng nhà em. Nó còn bảo từ mặt nhà em.

Mặc dù bố mẹ em xem nó như con đẻ, giúp đỡ nó, định mở cả xưởng cơ khí cho nó làm. Hôm bố mẹ em xuống nói chuyện có cả bố mẹ chồng em. Bố em rất bức xúc, ông có bảo nếu con còn đánh nó một trận như vậy nữa bố sẽ báo công an, nó sai cái gì con cứ nói với bố để bố dạy lại. Còn đừng đấm vào đầu nó sau này nó ảnh hưởng.

hình ảnh

Song rồi nó bảo bố mẹ em lạc hậu. Chồng luôn có quyền đánh vợ. Cả bố chồng em bảo là vợ cãi lại cứ đè vào mặt mà vả. Song bố mẹ em về, bố chồng em chửi hết, nói với em là nó chửi bố mẹ mày nhưng bố mẹ mày đã chết chưa, cả chị chồng em còn bảo nhà không có nóc. Chả nhẽ bố mẹ bảo vệ cho con gái là sai à? Nhà họ cứ bắt em phải chịu đựng 1 người chồng như vậy, em mệt mỏi".

Không biết mọi người sao, riêng bản thân em khi đọc xong những dòng tâm sự này mà thấy bức xúc, vừa thương vừa giận cô vợ. Bị chồng, cả nhà chồng áp bức, bạo hành không biết đường mà tự vệ bằng cách bỏ đi hoặc ly hôn mà lại lôi cả bố mẹ đẻ vào mớ hỗn loạn này.

Bố mẹ sinh ra mình, nuôi khôn lớn trưởng thành chưa báo hiếu được ngày nào đã bay đi lấy chồng, làm con cái trong một nhà khác. Đã không làm bố mẹ nở mày nở mặt thì cũng không nên làm ông bà phải lo lắng nhiều hơn.

Trong bài viết nhân vật có hỏi: "Chả nhẽ bố mẹ bảo vệ con gái là sai?". Việc bố mẹ bênh con là nên làm nhưng trong chuyện này người vợ trẻ lại quá sai với bố mẹ mình. Chúng ta sinh ra làm phụ nữ thì có quyền được yêu thương, phải biết bị thương lấy bản thân mình chứ không phải ngu ngơ làm bao cát cho chồng hành hạ như vậy.

hình ảnh

Ảnh chụp màn hình

Cũng chẳng có lý do gì để các bà vợ phải chịu đựng hết ngày này qua tháng khác, không phải riêng chồng mình mà là cả nhà chồng. Thế khác nào sống trong địa ngục mà vẫn cam chịu than thân trách phận.

Hôn nhân là việc của hai người, bất luận thế nào cũng nên để 2 người giải quyết với nhau. Để người khác chà đạp lên bản thân bạn đã là lỗi lớn, còn để người ta có cơ hội xúc phạm bố mẹ bạn hết lần này đến lần khác dù họ chẳng hề liên quan thì chính là chúng ta có lỗi với bố mẹ mình.

Tôi nghĩ cô vợ sau khi đọc được ý kiến của dư luận thì nên “tỉnh ngộ” và tư duy khác đi về cuộc hôn nhân của mình nếu muốn tiếp tục được sống yên ổn trên cuộc đời này.

Nguồn: Tổng hợp