Nếu không có gì thay đổi thì chỉ 2 tháng nữa là em sẽ kết hôn. Nhưng ở giờ phút này, em không còn tha thiết gì. Thậm chí còn muốn chia tay người yêu ngay lập tức. 

Bọn em yêu nhau được gần 2 năm rồi. Thế nhưng dịch dã, cộng với khoảng cách địa lý khiến hai đứa yêu xa. Đến thời gian gần đây mới có cơ hội để gần nhau thì mẹ anh lại bảo năm nay được tuổi. Tốt nhất là nên cưới vì cũng không còn trẻ gì nữa. Nghe vậy, em cũng đồng ý luôn.

Từ hồi quen nhau đến giờ, chồng sắp cưới chẳng bao giờ mua cho em món đồ nào. Mỗi khi có dịp kỷ niệm hay ngày lễ, anh thường tặng em quà tự làm. Lúc ấy em cũng chẳng nghĩ là người yêu mình tiếc tiền đâu. Chỉ thấy anh chân thành và tình cảm. Vì thời giờ mọi người toàn đi mua cho nhanh chứ ai mà ngồi lọ mọ làm những thứ ấy.

Thế rồi đợt này, em mới thấy người yêu mình có vấn đề các chị ạ. Đầu tiên là bàn chuyện lễ đen. Bình thường ở quê em không có tục thách cưới đâu. Nhưng phong bì khi đi ăn hỏi ít cũng phải 10 triệu. Em cũng không đòi hỏi gì cả, chỉ bảo người yêu bỏ đúng số tiền ấy cho giống với người ta. Vậy mà anh trừng mắt kinh ngạc:

“Khiếp, ăn cướp hay sao mà bắt bỏ phong bì tận 10 triệu. Em có biết từ nhà anh đến nhà em là 200km, thuê xe đi lại đã tốn bao nhiêu rồi không? Anh tưởng bây giờ chẳng ai nhận phong bì lễ đen nữa chứ”.

Đi chợ với chồng sắp cưới thấy anh kỳ kèo 1k tiền rau, em về nhà huỷ hôn luôn

Ảnh minh họa: Nguồn storm.mg

Nghe đến đó em đã ngao ngán rồi. Chỉ là sợ cãi nhau nên mới bảo thôi em sẽ bỏ ra 10 triệu ấy, xem như người yêu không mất tiền còn bố mẹ thì cũng chẳng có ác cảm xấu với nhà trai. Chuyện tưởng đến đó là xong thì hôm về nhà em chơi, người yêu mới bảo dừng lại để mua quà về biếu bố mẹ. 

Trên bàn người ta bày 2 lẵng quả, một lẵng 300 nghìn, một lẵng 500 nghìn. Người yêu em đứng hồi lâu, sau đó quay sang hỏi em:

“Nãy em bảo nhà có bố mẹ thôi nhỉ, em trai em đi học xa đúng không?”.

Vừa thấy em gật đầu, anh liền nói với cô bán hàng:

“Cô lấy ra giúp con ít quả đi, con muốn lẵng 200 nghìn thôi. Nhà ít người, nhiều thế này sợ ăn chẳng hết”.

Cả em và cô bán hàng đều nhìn nhau chẳng biết nói gì. Nhưng chuyện vẫn chưa dừng lại ở đó các chị ạ. Em bảo ghé vào chợ mua ít đồ tiện thể về nấu ăn luôn. Thấy rau lang xanh mướt, em mới dừng lại hỏi giá thì chú bán hàng bảo 8 nghìn một mớ. Em chuẩn bị rút tiền ra mua thì người yêu nhảy từ xe xuống, kỳ kèo cả 5 phút chỉ để bớt 1 nghìn. Nhìn cảnh đó, em nhận ra anh quá ky bo và có phần hà tiện. Thế là về đến nhà, em cũng nói lời hủy hôn luôn. Người yêu thì cứ thắc mắc, bảo việc nhỏ như thế em cũng giận hờn. Còn em thì thấy đây là việc lớn đấy chứ. Nếu cưới người đàn ông này, có lẽ cuộc đời em sẽ bất hạnh mất. Các chị thấy em làm vậy có đúng không? 

Đi chợ với chồng sắp cưới thấy anh kỳ kèo 1k tiền rau, em về nhà huỷ hôn luôn

Ảnh minh họa: Nguồn baby.sina.com.cn