Có chị nào khổ như em không? Cả đời có khi chỉ cưới một lần vậy mà phải cưới chạy tang, đón dâu cũng qua loa nhanh nhanh chóng chóng, mọi dự định ban đầu bị phá hỏng cả.

Em với người yêu cách nhà nhau 100 cây số, nhà em ở phố còn nhà chồng quê nên còn giữ nhiều hủ tục lạc hậu lắm. Hai đứa yêu nhau được hơn 1 năm thì về nhà xin bố mẹ cho cưới. Hai bên gia đình qua lại đặt trầu cau bàn bạc thống nhất lễ ăn hỏi sẽ tổ chức gộp luôn trong ngày rước dâu.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bố mẹ em trên này cũng khá cầu kỳ nên xin nhà trai mang 9 cái tráp và 50 triệu tiền mặt gọi là có tí thách cưới. Bên nhà chồng cũng vui vẻ đồng ý rồi, mọi thứ đều trong kế hoạch cả chỉ cần chờ đến ngày là tổ chức thôi.

Thế mà đùng cái, trước hôm bọn em cưới đúng 2 ngày thì ông nội chồng mất đột ngột vì nhồi máu cơ tim. Nhà chồng gọi điện loạn lên, hai bên lại phải bàn bạc với nhau chuyện cưới chạy tang. Thế là kế hoạch ăn hỏi, tiệc cưới, rước dâu thật hoành tráng của tụi em đều hủy hết. Bên nhà gái thì bố mẹ em vẫn tổ chức đón khách bình thường. Nhưng em được đón dâu từ sáng sớm để kịp giờ mà thầy chọn nên phải vội vàng đi theo xe nhà trai về.

Hôm đó em tủi thân khóc sướt mướt suốt trên xe. Bên nhà chồng còn bắt không được mặc váy cưới mà chỉ mặc áo dài thôi, trang điểm qua loa cho có. Cũng chẳng xe hoa long trọng nào cả mà bố mẹ chồng nhờ luôn xe nhà cậu họ lên đón.

Về đến nhà trai không khí đám cưới kèm không khí đám tang nó mới u ám làm sao. Bọn em chỉ được vào vái gia tiên, mọi thủ tục đều vội vội vàng vàng để còn kịp giờ phát tang cho ông nội chồng. Mẹ chồng thấy mặt em bí xị từ lúc về, bà bảo:

"Biết làm thế nào được, sống phải theo phong tục ở đây thôi các con ạ. Cưới xin đâu quan trọng bằng đám tang, chỉ cần sau này hai đứa thương yêu nhau là đủ".

Em nghe ấm ức lắm nhưng vẫn phải gật đầu vâng dạ tỏ vẻ biết điều. Mang tiếng là đám cưới mà cô dâu chưa kịp bỏ áo dài trống kèn đám ma đã nổi lên, rồi tiếng khóc lóc não cả ruột. Ông nội chồng em lại là trưởng họ cho nên đám tang to lắm, kéo dài hơn hai ngày mới kết thúc. Em vừa tủi thân vừa buồn các chị ạ. Sao ông lại chọn đúng cái ngày này mà đi chứ?

Lúc mọi người lo việc ở dưới nhà, em mệt quá nên tranh thủ lên phòng nằm, chỉ biết ôm gối mà khóc một mình. Ai cũng chăm chăm lo cho đám tang chẳngđể ý đến cô dâu đáng thương như em. Cả đời người con gái được cưới có 1 lần, em đã chuẩn bị rất chu đáo mọi thứ rồi. Cuối cùng thì sao, lặng lẽ về nhà chồng, không hoa, không áo cưới, không rước dâu, lễ ăn hỏi cũng bỏ luôn.

Nghĩ mà thấy tủi thân, cưới chạy tang chẳng ra hồn coi như 1 đời chồng, số em xui xẻo và thiệt thòi đến thế là cùng. Cưới mà đẫm nước mắt thế này không biết bọn em có được hạnh phúc không hay lại bỏ nhau sớm.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet