Vẫn bảo cá chuối đắm đuối vì con, đàn bà chúng mình mang nặng đẻ đau, dứt ruột sinh con ra thì xót con chứ đàn ông vô tâm lắm. Ngay như chồng em đây là ví dụ điển hình.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Hai vợ chồng em đều làm công ăn lương, thu nhập hai đứa ngang ngửa nhau, không đứa nào hơn đứa nào. Vậy nhưng hết giờ làm, chồng em đi đá bóng, đánh cầu lông tới 8h tối mới về, việc nhà cửa con cái em phải gánh hết. Hễ nói thì anh lại bảo:

“Xác định đi làm vợ, làm dâu mà không lo được mấy cái việc nhà cỏn con ấy thì xách túi về nhà đẻ mà ở cho sướng nhé”.

Vợ chồng to tiếng cãi vã về chuyện này mãi mà chồng em vẫn không chịu thay đổi, em đành chấp nhận sống chung với lũ. Nghĩ thôi thì đã đâm lao phải theo lao, chẳng lẽ cưới rồi lại bỏ cũng lỡ dở đủ đường.

Có điều bảo lúc vợ chồng son anh vô tâm như thế còn có thể chấp nhận. Đằng này khi em sinh nở rồi, chồng vẫn cứ sống thiếu trách nhiệm coi nhà như chỗ trọ, đói thì về ăn, mệt về ngủ. Con cái tự em chăm, anh chỉ thích chơi với nó được vài ba phút là cắm đầu vào điện thoại đọc báo chơi game, không lại hẹn bạn cà phê cà pháo.

Cũng vì đợt bầu bí vất vả không được nghỉ ngơi, em sinh non ở tháng thứ 8 nên con chào đời không được khỏe mạnh bằng những đứa trẻ cùng tuổi. Thời tiết thay đổi là con em sốt ho ngay, đợt trong cữ còn phải nằm viện gần tháng vì viêm phổi. Cực ở chỗ chồng đã không chung tay chăm con mà quay ngược lại trách vợ:

“Cô chỉ ăn với đẻ cũng không nên hồn, giờ con tôi yếu thế này”.

Đợt này thời tiết giao mùa, con em lại chảy ho mũi. Rửa nước muối sinh lý mấy ngày không đỡ, dịch mũi tràn vào tai gây viêm tai giữa. Thằng bé đau khóc quấy suốt mấy đêm làm em cũng phải thức bế nó. Chồng em thì coi như không, sáng anh vẫn đi làm sớm, chiều về muộn. Tới nhà mà vợ chưa nấu cơm còn càu nhàu mắng:

“Cô ở nhà làm gì mà tới giờ này chưa nấu nổi nồi cơm”.

Rồi sau đó anh ấy sẽ ca thán vợ đủ đường rằng phụ nữ đi lấy chồng không lo được việc nhà chồng thì vứt. Đêm qua con em vẫn sốt, chồng nằm ngủ bên cạnh thấy con khóc, thi thoảng chỉ giật mình vùng dậy nhắc vợ:

“Dỗ nó đi, khóc điếc cả tai”.

Nhắc xong anh ấy lại nằm phủ chăn ngáy rung giường như thể chẳng có chuyện gì trong khi vợ cứ tất bật hết chườm hạ sốt thì lại bế vác ru con. Lúc mệt quá em ôm con dựa tường ngủ gục, thi thoảng tỉnh giấc nhìn sang thấy chồng vẫn quấn chăn nằm im mà thấy tủi thân không tả được.

Phụ nữ mình thì cứ đắm đuối với con, đàn ông họ vô tâm kinh khủng. Nhìn cách chăm con giữa mình với chồng là rõ, con ốm mình như phát điên vì lo, chồng vẫn ngay o o chẳng hề hấn. Thế mới thấy, đàn bà mình đẻ lắm vất vả nhiều, đàn ông họ không chửa đẻ không biết đau, không biết xót các chị nhỉ.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết