Sau cưới, vì chưa có điều kiện nên hai vợ chồng em sống cùng với bố mẹ anh 1 thời gian. Được khoảng hơn 2 năm, nhà ông bà chật quá, hai đứa lại đưa nhau ra thuê trọ.

Cả em với chồng cùng làm công chức, công việc tuy ổn định nhưng lương lậu thì thấp, mỗi tháng mất thêm 3 triệu tiền nhà, đã vậy còn nuôi con thơ nên cuộc sống cũng khá chật vật.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Cách đây hơn tháng, bố mẹ chồng gọi 2 đứa em về tuyên bố sẽ cắt cho mảnh đất cạnh nhà để xây lên ở cho đỡ mất tiền thuê trọ. Thật sự mà nói được ông bà nghĩ cho như thế, em mừng và cảm kích vô cùng. Vậy nhưng ngay tối hôm đó về, chồng bảo em:

“Đấy, em về mà nói chuyện với bố mẹ đẻ em bên nhà đi. Nói là ông bà nội cho mình đất tiền tỷ rồi. Nội cho đất thì ngoại phải có trách nhiệm cho tiền xây. Lúc nào em cũng nói nội ngoại phải như nhau, vậy thì lúc này chính là lúc ông bà đóng góp vai trò đó”.

Khổ nỗi, bố mẹ em điều kiện nào có dư giả. Ông bà chỉ sống dựa vào đồng lương hưu, một tháng 2 người cộng lại được 7 triệu. Đã vậy năm ngoái bố em bị ốm nặng, mẹ phải xoay vẹo người mới lo đủ tiền viện phí, thuốc thang cứu ông. Khi đó em bảo chồng rút tiền tiết kiệm cho ông bà vay 50 triệu, anh còn nhăn nhó khó chịu bảo chỉ biếu 5 triệu cho tròn trách nhiệm, còn lại không được cho bà vay. Anh ấy lo bố mẹ vọ không trả được.

Em cũng giải thích cặn kẽ rằng bố mẹ không có, mình vẫn còn 1 khoản tiết kiệm trong ngân hàng với tiền vàng cưới cộng vào cũng được gần 400 triệu. Em bàn với chồng cứ lấy tiền đó ra xây, thiếu bao nhiêu thì đi vay mượn thêm chứ giờ bắt bố mẹ em cho tiền khác gì làm khó ông bà. Vậy mà chồng em trợn mắt tuyên bố:

“Không có thì phải đi vay. Làm gì có kiểu để con gái được hưởng không bên nhà chồng như thế. Đừng mơ đùn đẩy hết trách nhiệm cho nhà tôi. Nếu bên ngoại không cho tiền xây nhà để tôi phải lo liệu hết thì đừng trách tôi sẽ không để cô đứng tên trong sổ đỏ nhé”.

Đấy, chồng em thế đó các chị ạ. Càng nghĩ em càng thấy sợ sự tính toán của anh ấy. Nếu cứ cố nhắm mắt mà gắn bó với con người lúc nào cũng chỉ biết tới tiền như vậy, em sợ phần đời còn lại cũng chẳng thể có được hạnh phúc.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết