Thật ra con chị nó ngây thơ và non thật nhưng cũng không có nghĩa là nó không biết gì,những hôm nào em đánh hay mắng nó là học dốt quá thì chị đều biết hết, có điều chị vẫn im lặng cho qua vì nghĩ rằng dạy con chị vất vả nên em cũng áp lực. Như hôm qua về nó kể hôm nay con bị cô đánh vào mông nhiều lắm và nhốt vào nhà kho chị đều biết, chị vẫn im lặng dù nhìn mặt con chị lem luốc do nước mắt chị thấy xót ruột vô cùng. Nhưng em có nghĩ rằng 2 ngày liên tiếp em đánh 1 đứa trẻ sẽ làm tâm lý nó ảnh hưởng thế nào không? Em cũng làm mẹ rồi em phải biết. Con chị những ngày đầu nó ngây thơ và luôn chào em rất to, nhưng dần dần con chị hay nói là sợ cô Uyên lắm.

Hôm em nghỉ vừa rồi, con chị hỏi rằng ngày mai cô Uyên có đi dạy học không, chị hỏi cháu rằng " con nhớ cô Uyên à", cháu nói rằng con sợ cô lắm, con không muốn cô đi dạy học đâu. Thật sự xót xa vô cùng, từ khi nào mà 1 đứa trẻ luôn vui vẻ lại trở nên lo lắng đến chuyện của ngày mai như thế? Đau lòng lắm em ạ.

Chị cũng biết là con nhà c chậm tiếp thu,không được tập trung, nói trước quên sau, và giáo viên như em dạy cũng rất vất vả, chị ở nhà cũng đã cố gắng kèm cháu học từng li từng tí,nhưng mỗi trẻ mỗi khác, có phải cháu nào cũng giống cháu nào đâu? 

Mà con chị cũng không may mắn vì năm nay là năm cải cách loại sách tiếng việt mới khó khăn hơn mọi năm rất nhiều, hơn nữa, cũng thêm 1 điều không may mắn nữa là cháu lại học lớp của em, cô giáo đã có 10 năm kinh nghiệm nhưng chỉ dạy trẻ lớp 3, lớp 4, đây là năm đầu tiên em dạy trẻ lớp 1. Vậy chị biết nói gì bây giờ? Do phúc phần con chị ít hay do em thiếu kiên nhẫn?

Chồng chị muốn thứ 2 chị lên gặp em nói trực tiếp nhưng thật sự giờ chị không muốn gặp, chị chỉ nhắn tin cho em hiểu thôi .

Và em cũng hiểu rằng khi đánh phạt các cháu thì chỉ nên đánh vào mông thôi, chứ 2 bàn tay dù là của người lớn mà dùng thước kẻ đánh lên thế kia còn đau chứ nói gì đến 2 bàn tay mỏng manh của đứa trẻ lớp 1.

Cảm thấy buồn và thất vọng dù cô giáo con tôi đã nhắn tin lại rằng" từ nay em sẽ không phạt con nhà chị nữa,chị yên tâm".

Tôi, 1 người mẹ có con học lớp 1, đã rơi nước mắt khi nhìn thấy bàn tay con thâm tím...