Hãy xây một bức tường ngăn cách bạn và những ước mơ mà bạn sẽ không thực hiện được, quá khứ mà bạn không muốn. Một điều gì đó bạn sẽ không thay đổi (như người bạn thông thái của tôi đã nói). Một cái gì đó không còn tồn tại. Những người làm tổn thương bạn. không bao giờ đứng ra bênh vực họ, đã giấu sau lưng những câu nói "anh không làm vậy với em nên không áp dụng với em", "Không phải việc của em".

Vâng, hãy biết rằng đây thường là công việc của họ. Thường thì nó phải là về họ. Nếu ai đó làm tổn thương người thân thiết của bạn, bạn nên bênh vực người đó, bày tỏ quan điểm của mình thành tiếng chứ không chỉ ở trong bốn bức tường rồi công khai giả vờ rằng mọi chuyện vẫn ổn, và không, người ta không thay đổi nhiều như vậy. Nếu một người nào đó cảm thấy thích thú khi bị tổn hại gây ra cho người hoặc động vật khác, thì thực tế là nhiều năm đã trôi qua không thay đổi được điều đó. Vẫn là người cố ý làm tổn thương bạn. Và rất nhiều thời gian người đó vẫn làm điều đó, chỉ là có thể sẽ giỏi hơn. Sự thờ ơ, thiếu can đảm đứng lên vì nó, vì “công việc”, “sự phụ thuộc” không có gì bao biện cả. Bạn không thể cho phép hận thù, ghét bỏ, bắt nạt. Bạn cũng không thể biến mình thành nạn nhân, nhưng không có gì đáng xấu hổ khi trở thành nạn nhân. Lòng dũng cảm dân sự như vậy có phải là một đặc điểm thiếu sót không?