Quả thực như các cụ vẫn truyền miệng nhau rằng con gái là con người ta, quan niệm này cũng đúng thôi vì sinh ra con gái nuôi nấng con ăn học chăm lo cho con dành tình cảm cho con hết lòng, vậy nhưng khi con lớn lên trưởng thành rồi có khi còn làm ra nhiều tiền của nữa nhưng đến lúc đó thì con lại theo chồng rồi về phụng dưỡng chăm sóc bên nhà chồng rồi nên các cụ vẫn thường xuyên nói câu đó thì quả là không sai tí nào.

Nuôi con lớn ở với cha mẹ chả bao lâu khi trưởng thành lại về vun vén gia đình nhà chồng thắp hương nhang khói bên nhà chồng. Nếu là thời các cụ xưa thì câu nói đó cũng không nặng nề lắm vì hồi đó các cụ sinh rất nhiều con nên có khi 1 gia đình mà tới gần 10 người con ý, vậy nên việc con gái đi chăng nữa cũng không sao cả như các cụ nói nuôi con gái như nuôi ong tay áo ý.

hình ảnh

Phận làm con gái mình cũng cảm thấy thấm thía câu nói đó thật, có điều kiện kinh tế thì may ra có thể còn phụ giúp gửi về cho ba mẹ đẻ được chứ không có thì chỉ biết thương trong lòng thôi, nhiều lúc thương ba mẹ sinh ra mình lắm nhưng còn bận con gái chỉ khi ba mẹ ốm đau mới về thăm được trong chốc lát. Đúng là nếu có điều ước mình chỉ ước mình là biển cả vì chỉ có biển sinh ra ở đâu thì mãi mãi vẫn ở đó mà thôi.