Sáng giờ ngồi đọc trên WTT thấy buồn quá! Buồn cho sự suy đồi văn hóa của dân ta, buồn cho thói quen ứng xử và văn hóa của công dân thế hệ mới ( em ko phải nói những bài viết trên WTT của mình là tệ hại đâu nhé, em không hề có ý đó! Em chỉ đang nói về hành động phá cây hoa ở lễ hội hoa, hành động ăn cắp heo đất , hành độnh đánh nhau, nói tục chửi thề, ăn gian nói dối ...

Nhưng buồn nhất là việc sau bao nhiêu năm, dân mình vẫn phân biệt vùng miền như thế!

Hồi em còn bé, đi học, đau nhất là bị chúng nó hát thế này " Bắc kỳ ăn cá rô phi, ăn nhằm lựu đạn chết cha Bắc kỳ" rồi bị phân biệt đối xử ( cả cô giáo nhá, thiên vị cực kỳ) rồi bị tẩy chay...Nhưng rồi đến khi em lên cấp II, em thấy hòan tòan khác hẳn. Bạn bè đầy vơi. Quanh em bạn người Bắc, bạn người Nam, bạn người Trung, rất chan hòa. Em cứ tưởng là xong cái chuyện miệt thị rồi chứ.

Ai ngờ đâu, đến khi đi làm là lại thấy lại. Người miền Nam chê người miền Bắc, ngừoi miền Bắc ghét người miền Nam.

Người này chê người kia ăn xổi ở thì. Người kia chê người nọ xanh vỏ đỏ lòng.

Rồi lọan xạ lên, cứ ngồi đó mà liệt kê ra là người miền này có cái này hay, cái kia đúng và ngược lại

Để làm gì?

CÓ ích gì không?

Chê nhau, có làm cho đường phố văn minh hơn ko?

Chê nhau, có làm cho văn hóa nâng cao hơn ko?

Chê nhau, có làm cho người ta yêu thương nhau hơn ko?

Dạ không, chỉ làm cho mình lộ ra cái sơ hở, làm lộ ra cái yếu kém, rồi lại vin vào đó mà tiếp tục thôi

Mới đầu viết bài này, em tính nói là ở miền này cũng thế này mền kia cũng thế kia, nhưng như vậy thì sẽ lại tiếp tục châm ngòi thêm!

Em thấy thay vì mình cứ ngồi mà bới móc ra miền bắc miền Nam thì mệt mỏi lắm!