Mình biết đây chẳng phải là vấn đề gì xa lạ nữa. Nhưng mình vẫn muốn viết lên đây để tham khảo ý kiến của mn ạ. mình tạm gọi bạn cùng phòng của mình là A nhé mn. 

Mình và A học chung với nhau từ hồi cấp 3. Cùng chơi chung một nhóm khá là thân. Lên đại học bọn mình lại học cùng một trường nên đã thuê cùng 1 phòng để ở với nhau cho vui. Đồ đạc các thứ đều sắm chung với nhau cả. Ở với nhau năm đầu tiên thì khá là vui vẻ, cơm nấu ngày ba bữa, đi chơi khám phá mọi thứ. Nói chung là ổn lắm ạ.

Chuyện bắt đầu Từ năm thứ 2 trở đi. A giới thiệu em họ cho mình làm quen. Và thế là mình và em họ A yêu nhau. Khoảng một hai tháng đầu thì vẫn vui vẻ ủng hộ, sau đó thì A bắt đầu chuyển sang ghen tỵ khó chịu với mình mn ạ. Khi mình và Ny mình gọi điện nói chuyện với nhau thì A luôn tỏ thái độ khó chịu. (Chẳng hạn như mở cánh tủ rồi đóng lại cái sầm). Mà bọn mình gọi nói chuyện không có phát ra to tiếng đâu. Tối lại chỉ call video để đó rồi Ny mình làm việc hoặc chơi game còn mình thì học bài. Thỉnh thoảng mới chỉ nói 1 2 câu. Không hề làm ồn gì cả. Thời gian gọi là từ 8h đến 10r là tắt để đi ngủ hoặc nt thôi. Thế là A bắt đầu giống như trả đũa mình á mn. Đây là năm thứ 3 ở với nhau A biết rõ mình là người khó ngủ và rất dễ tỉnh giấc, mà A lại cài âm thanh bàn phím điện thoại (mặc dù trước đó là không có đâu, chỉ khoảng 1 2 tháng trở lại đây thôi), bắt đầu đến lúc mình ngủ là bấm đt lọc cọc làm mình không thể nào ngủ được. Đâu chỉ lúc đi ngủ thoii đâu, kể cả ban ngày cũng vậy, hễ cầm đt lên là gõ lọc cọc như vậy. Mà mn thử xem cả ngày đi làm đi học về mệt rồi mà cứ nghe cọc cọc như vậy có khó chịu không chứ. Những lúc như vậy mình toàn phải đeo tai nghe mở nhạc hết cỡ để át đi tiếng lọc cọc đó. Mà bật nhạc to thì lại cũng không ngủ được. Coi đt thì cười khúc khích cả đêm, đi ngủ thì gác chân ngang người mình, đã vậy còn ngáy nữa, mỗi lần như vậy là mình toàn bị tỉnh giấc rồi phải mất 1 2 tiếng mới ngủ lại được. Có lúc là thức đến trời sáng luôn.  Mặc dù là sinh viên nhưng mình vẫn có thói quen ngủ dậy đúng giờ ăn đúng bữa. Sáng không làm gì thì mình vẫn dậy sớm, có thức khuya thì cũng tầm 6r 7h là tự dậy rồi. Dậy thì mình cũng chẳng có làm gì ồn ào cả. Ngay cả học bài mình cũng không dám bật đèn mà phải mang tài liệu ra ngoài hành lang phía trk ngồi. Có hôm nấu ăn xong đứng ở ngoài ăn xong mới vào phòng (bọn mình nấu ăn ở hành lang phòng trọ). Và lúc 12h trưa mình cbi lên ngủ trưa thì A bắt đầu ngủ dậy nấu ăn, vừa ăn vừa gọi về nhà tầm 1 tiếng đồng hồ. Vừa ăn vừa nói chuyện to nên rất ồn ào mn ạ. Vậy là buổi trưa lại tiếp tục bị mất ngủ. 

Dần dần mình và A ít nói chuyện với nhau hơn. Cơm thì ai ăn gì nấu nấy. Không nấu chung nữa vì mình thấy cách nấu ăn của A khá kì. bảo hấp cơm nguội thì cho gạo sống với cơm nguội vo lên rồi cắm, hoặc nấu ăn chỉ bỏ mỗi nước mắm, mà một số món nấu bỏ nc mắm vào k hợp ý. Chỗ nấu ăn này thì mỗi ng một kiểu nên mình cũng không nói. Mình và A học trường đại học ở gần quê nên thỉnh thoảng mình vẫn hay về nhà mạng đồ ăn vào. A ít về hơn nên không có có đồ ăn sẵn. Nên khi nấu ăn chung thì ngoài thức ăn của mình thì bọn mình đi chợ mua thêm nhưng A vẫn chia tiền đi chợ với mình. Chẳng hạn như mình mang rau, nem, trứng vào rồi. Đi chợ mua thêm ít đậu phụ hoặc giò cũng chia tiền. Thà như mấy món thịt hay cá gì đó đắt tiền thì chia ra mình cũng chẳng nói gì. Nhưng bọn mình chả bh ăn thịt cá, ở quê mang vào có thì ăn không thì thôi nên k bh mua quá 15k. Cũng do thiếu ngủ nên nhiều lúc mình uể oải không muốn ăn nên  mình và A không nấu ăn chung nữa. Ai ăn thì nấu rồi dọn dẹp cho người sau nấu là được. Nhiều lúc A nấu xong không thèm rửa đồ cho mình nấu luôn ý, nhiều khi A rửa xong mình lấy nồi nấu thì trong nồi vẫn dính nguyên một sợi phở gài chừng gang tay, thìa đũa nấu trứng xong rửa rồi mà trứng vẫn còn bám lại. 

A là ng khá lười dọn dẹp. Số lần dọn phòng trong năm có lẽ chỉ đếm trên đầu ngón tay. Trong khi ở phòng trọ không khép kín chỉ 15m vuông. Nhà vệ sinh, nhà tắm chung của trọ thì có người dọn cho rồi. Chải đầu tóc rụng đầy nhà cũng không thèm dọn. Nhà đầy bụi cũng chẳng quét. Túi ni lông 2 đứa mua đồ về mình đã cbi một cái thùng để dưới ngăn bàn bỏ vào rồi vẫn cứ nhét ra phía bên ngoài làm chuột vào cắn cả đêm. Và sau đó mình lại là người đuổi chuột rồi dọn bãi rác đó. 

A bị viêm cánh rất nặng từ hồi nào rồi ý, lúc mới biêtd nhau đầu cấp 3 đã thấy bị rồi nhưng A vẫn không tìm cách chữa trị gì cả. Trong khi đó A là ng rất dễ ra mồ hôi, nóng lạnh gì cũng dễ đổ mồ hôi nên mùi cực kì khó chịu. Mùa hè thì thôi rồi, tắm xong chừng 30p lsf bắt đầu bị mùi trở lại rồi, nhiều lúc tắm rồi đi chơi về lên ngủ thì mùi còn nồng nặc hơn. Mùa đông này cũng đỡ hơn nhưng A toàn mặc cả áo phao đi ngủ xong đổ mồ hôi nên lại bị mùi tiếp. Từ trk tới giờ mình và A đắp chung 1 chăn của mình mua nhưng khó chịu quá nên mình đã lựa lí do khéo để A tự mang chăn của mình vào đắp. Cách đây mấy hôm 2 đứa đi mua đồ ở cửa hàng đồng giá 10k thì thấy lọ body mist khá là thơm kiểu mùi ngọt như kẹo ý. Mùi đó ở không gian rộng thì cũng được nhưng A lại mang để xịt lên người mà ở trong phòng kín nên rất khó chịu. Mỗi lần A xịt là mình lại bị chóng mặt. Có lúc còn bị nôn ói nữa. Không chỉ mình thấy mùi khó chịu mặc 2 bạn phòng bên cũng nói vậy. Những lúc A xịt là mình lại phải mở cửa bật quạt cả ngày mới đỡ mùi. Mà bât quạt thì  A lại kêu lạnh nên tự tắt luôn. 

Mình cảm thấy khá khó chịu nên nhiều lần ngỏ ý với mẹ là muốn ra ở riêng nhưng mẹ mình lại nghĩ là giờ mà ra ở riêng thì sẽ k chơi với nhau nữa. Mà lỡ sau này có lấy được Ny mình thì cũng khó mà nhìn mặt nhau. ( Vì Ny mình là em họ gần của A ). Mình trao đổi vấn đề này với Ny mình nhưng anh nói cứ nói thẳng ra không phải ngại gì với anh cả. Tính mình thì nhút nhát, sợ mất lòng ngta nên từ trk tới h toàn im lặng. Mình cũng tính xong đợt này ra ở riêng nhưng không biết nói với A kiểu gì và chia đồ đạc mua chung với nhau ntn?

Theo mn thì mình nên nói ntn với A để sau khi ra ở riêng vẫn có thể giữ lại mối quan hệ bình thường ạ.