Mình hiện tại là một nhân viên y tế và thời gian mình gắn bó với công việc này cũng được khoảng 4 năm rồi. Hiện tại mình đang làm việc tại khoa Nhi của một bệnh viện tuyến tỉnh. Khoảng thời gian làm trong nghề này mình đã chứng kiến rất nhiều những trường hợp bệnh của các trẻ nhỏ mà mình thấy vô cùng buồn. Nhiều lúc nhìn các con đang oằn mình trong cơn đau bệnh tật mà chẳng có cách nào để xoa dịu đi nỗi đau của các con hết, chỉ thấy thương thật nhiều, thương các con, thương cả bố mẹ của các con nữa.

Nhớ có lần trực mà có trường hợp bệnh nhi vào viện và chẩn đoán ra ung thư máu. Những đứa trẻ nhỏ ấy còn biết bao nhiêu điều mới mẻ phải khám phá ngoài kia nhưng trái ngược lại bây giờ phải làm quen với mùi thuốc, quen với việc định kì xạ trị rồi hóa tri. Cơ thể nhỏ như vậy đã tiếp xúc biết bao nhiêu hóa chất rồi. Rồi cũng mới gần đây có trường hợp đứa trẻ 4 tuổi vào viện vì lí do tự nhiên trẻ không thể nói được, liệt tay chân mà tìm ra nguyên nhân chính lại là do người mẹ trong thời kì mang thai đã bị nhiễm rubella.

hình ảnh

Đấy như một cú sốc đối với những người làm cha làm mẹ khi những tưởng rằng con mình cũng giống như bao bạn bè cùng trang lứa khác mà nào không. Nó từ nay sẽ chẳng thể chơi đùa cùng các bạn nữa. Ai làm cha làm mẹ thì cũng thương con mình hết, cũng muốn con được lớn lên thật khỏe mạnh và bình an. Bản thân mình cũng chứng kiến và trải qua được những câu chuyện thật đáng buồn khi làm trong nghề. Nhưng cuộc sống là như vậy thì chúng ta cũng phải chấp nhận nó. Mình cũng đã cố hết sức mình tạo những niềm vui cho các con, giúp các con có những ngày sống thật ý nghĩa, vui vẻ và hạnh phúc