Tâm sự tuổi 30

Người ta nói tuổi 30 Sẽ mất đi tất cả và bắt đầu làm lại từ con số 0. Chắc ai trải qua rồi mới hiểu được, sau vài năm lên thành phố làm việc từ nhân viên chạy bàn, phụ bếp, đến làm trong ngành dịch vụ thì cũng dư được một khoản để đầu tư làm ăn. Tính mình lại háu thắng nên thấy người tầm mình họ có tiền đồ là mình phải làm gì đó bằng người ta. Để rồi sau đợt kinh doanh thua lỗ vào trúng đợt dịch năm ngoái gần như mình mất hết số tiền tiết kiệm được. Dịch qua thì mình cũng không còn kinh doanh nữa bắt đầu lại làm dịch vụ  trong môi trường nhà hàng, khách sạn kiếm đồng ra đồng vô cho bữa ăn nhà trọ! Đến qua Tết thấy dịch có vẻ ổn hơn, lúc này mình lại nghĩ cách làm lại, mình có nhờ người thân, bạn bè và vay ngân hàng nên có được gần 400tr. Thế là mình bắt đầu làm mảng du lịch, nhưng cuộc sống không trải hoa Hồng, người tính không bằng trời tính, dịch lại mò đến và chúng hung hãn hơn năm ngoái( mình nhớ 1 năm gần đây mình phải nghỉ 3 4 lần, làm 2 tháng lại nghỉ 1 lần do dịch, lại làm trong môi trường giải trí nên rất khó khăn). Cộng thêm người cộng sự của mình bỏ con giữa chợ nên mình phải ôm hết. Thế là trắng tay còn thêm nợ nần chồng chất, nhiều đêm nhốt mình trong phòng nhỏ nhìn 4 bức tường, không biết tâm sự cùng ai nữa, sợ bạn bè, người thân buồn rầu. Mình mất tất cả không chỉ trong tài chính mà còn là quan hệ bạn bè, người thấy thất bại thì ngó lơ, gia đình thì cũng giúp hết sức không còn đủ khả năng! Cuộc sống nhiều khi bế tắc đến mức nghĩ quẩn! Người tâm sự không có, chủ nợ không tha-,-! 

Đúng là lúc có tiền thì thoải mái, gặp ai khó hơn cũng giúp! Đến lúc vỡ nợ ra thì thấy gánh nặng hơn, đến miếng bánh cũng chẳng buồn ăn ( đợt này mình bị nằm viện 1 tuần bị viêm túi thừa)

Giờ trong cơn dịch này lại khó kiếm được việc làm ổn nữa,chạy ship bữa đực bữa cái, tiền thì viêm màng, ngày bánh mỳ tối lại làm gói hảo hảo qua bữa! Không dám người thân để họ lo lắng, quê nhà khó khăn rồi mà mình còn ôm thêm gánh nặng của mình nữa sao chịu nổi. 

Tháng nào cũng phải gồng mình trả lãi @@

Nhiều lúc nghĩ giờ có ai đập thẳng mặt mình 200tr để làm lại cuộc đời thì hay biết mấy! 

mơ mộng khó quá thôi để lại stk ở đây, biết đâu mấy mắn mỉm cười, có người quăng lại cho cái cần câu, hay quăng cho chai nước, ổ bánh mỳ:)

Vietcombank: 0251002710403 DoanTson

Ai quăng gạch hay cười mình thì nhẹ tay nha!