Chuyện không có gì to tát nhưng mình thấy bức xúc và ức chế cả ngày hôm nay và không tìm được cách giải quyết nào khả dĩ. Mọi người cho ý kiến với nhé.Bên phòng mình trước chỉ có 2 người, mình và 1 chú trưởng phòng đã làm việc với nhau 4-5 năm nay, chú rất tin tưởng và yên tâm trong mọi việc giao cho mình. Phòng quan hệ với đối tác nhiều và cũng thường xuyên phải lobby, đưa phong bì hay chi phí những khoản không nhỏ mà không có hóa đơn chứng từ gì cả. Và việc này từ trước tới giờ mình làm mà không vấp váp gì hết. Công việc nhiều nên phải tuyển mới, 1 phó và 1 chuyên viên như mình, đi làm mới được khoảng 10 ngày và chuyện phát sinh từ đây.Phía đối tác có cử nhân viên của họ đến làm việc và trao đổi với chú trưởng phòng và mình là đưa phong bì bồi dưỡng cho nhân viên của họ 2triệu. Mình đếm tiền, cho vào phong bì, dán cẩn thận nhưng sau đó kô trực tiếp làm việc với đối tác nên giao lại phong bì cho đồng chí chuyên viên mới tên A. Khi đối tác sang, thấy đi nhiều người hơn so với dự kiến, chú trưởng phòng lấy thêm 2 triệu cho anh Phó, nói đưa cho A bỏ thêm vào phong bì. Như vậy số tiền là 4 triệu.Sau khi làm việc, chú TP gọi điện thông báo cho bên đối tác là đã bồi dưỡng 4 triệu. Đến tối, đối tác gọi lại nói phong bì chỉ có 3 triệu thôi chú ơi… Chú Tp ngay lập tức gọi điện nói cho mình biết có thông tin như vậy.Kiểm nghiệm lại, số tiền mình chuẩn bị chắc chắn kô thiếu 1 cắc. Anh Phó đưa tiền cho A cũng chắc chắn đưa đủ. Vậy thì thiếu là do đâu?Mình ngồi phòng giám sát an ninh của cty cả buổi sáng để xem lại các đoạn băng ghi hình các góc tại sảnh thời điểm anh Phó đưa tiền cho A để A bổ sung vào phong bì. Có 1 máy quay đã ghi lại chi tiết hành động của A: nhận tiền từ anh Phó rồi sau khi anh Phó đưa khách đi thì ra 1 chỗ xé phong bì cho tiền vào… đại loại là toàn bộ công đoạn. Nhưng chết ở chỗ A đứng hơi xa, máy quay mới tinh quên chưa bóc nilon bảo vệ nên hình ảnh bị mờ, zoom hết cỡ cũng không xem rõ được. Không thể xác định được là A có động tác bớt lại tiền hay không? Mình có gọi A ra nói chuyện, thông báo có sự việc như vậy, đề nghị A xem lại xem có nhầm lẫn gì không. A nói không đếm tiền trong phong bì mình đưa, cũng không đếm tiền anh Phó đưa, chỉ biết cho vào phong bì và đưa cho đối tác, kô biết gì nữa hết. Thái độ khá bình tĩnh nhưng liên tục hỏi mình là “tiền bị thiếu hả em” ngay từ khi mình mới chỉ gọi ra nói “em muốn trao đổi với anh, đang có chút vấn đề”… Mình cũng xác định là chỉ muốn quan sát thái độ của A khi đón nhận thông tin. Phải nói thêm A khá già dơ (cảm nhận về cung cách nói năng, thái độ). Và vì thời gian làm việc mới chỉ quá ngắn ngủi nên ko có nhận xét gì hơn. Bây giờ có thể làm cách nào để xem lại đoạn băng với chất lượng tốt không? Hay có cách nào để “thử” và đánh giá chính xác sự việc vừa rồi?? Các bạn nghĩ sao về việc vừa rồi và có ý kiến gì cho mình tham khảo với.