Trong cuộc sống của  chúng ta không thể tránh được những lúc gặp tình huống khiến bản thân mình 'phát điên'. Nhưng nếu mà nóng tính quá không kiểm soát được thì sẽ ảnh hưởng trực tiếp tới các mối quan hệ của chúng ta lắm. Vì khi nóng giận thường luôn sẽ dùng lời lẽ khó nghe và vô tình hay cố ý cũng đều khiến cho đối phương tổn thương, đau lòng khôn nguôi. Nhiều trường hợp còn khiến mối quan hệ rạn nứt trầm trọng khó cứu vãn được. Bởi thế mình cũng khuyên chân thành mọi người hãy học cách kiềm chế cảm xúc của bản thân mình. Kiềm chế cơn tức giận là cách bạn có thể nhận thức được cảm xúc cá nhân, làm chủ bản thân giúp bạn có sự quản lý căng thẳng của mình, giúp bạn cải thiện vấn đề giao tiếp mọi mối quan hệ trong cuộc sống. Nhưng ngược lại nếu không thể kiềm chế được nó chắc chắn bạn sẽ bị cô lập và bị mọi người xa lánh. Như vậy thì buồn lắm. Vậy làm thế nào để có thể kìm nén được cơn nóng giận, bạn nhớ nha làm gì thì cũng cần có thời gian không phải ngày một ngày hai mà thành. Nếu khi bạn thấy đang giận dữ một ai đó thì hãy suy nghĩ kỹ đừng giận quá mà vội vàng nói ra, suy nghĩ thật kỹ rồi hãy nói. Nếu như người nhỏ tuổi hơn bạn khiến bạn 'giận' thì hãy đếm tới 10 + hít thở thật sâu rồi hãy nói chuyện. Còn nếu người nào bằng tuổi thì hãy đếm tới 30 nha. Còn nếu người đó là vợ của bạn thì mình khuyên tốt nhất là bạn cứ nên đếm và không nên nói gì cả.