Mình biết rằng việc kiếm tiền cũng đã rất là khó và việc có thể tiết kiệm và kiểm soát được tiền bạc mà chúng ta chia tiêu mỗi tháng lại càng khó hơn nữa? Việc cuộc sống của chúng ta quá nhiều thứ để phải lo lắng và chi tiêu hàng ngày. Bởi thế Việc kiểm soát và chi tiêu như thế nào là đúng chi tiêu thế nào là hợp lý và có thể giúp được chúng ta không bị tiêu hoang phí Đó là một cách rất là khó. Đầu tiên các bạn phẩy biết được cái gì cần chi và cái gì đáng để chi và đặt mục tiêu của bạn Bạn là một tháng sẽ xài bao nhiêu và tiết kiệm bao nhiêu. Hãy từ những cái điều nhỏ đó trước thì chúng ta mới có thể làm được gì khác. Trước hết chúng ta phải xây dựng được ngân sách chi tiêu và tiết kiệm một cách linh hoạt theo như mức nôn và của các bạn Tùy thuộc để có thể làm ra được một danh sách riêng của mình. Trước hết là Hãy liệt kê từng khoản chi phí mà bạn phải trả hàng tháng tiếp đến đó là Thu nhập của bạn cố định hay không Nếu như không cố định thì chúng ta sẽ phải ghi theo mức thu nhập trung bình trong vòng 3 tháng gần nhất. Và bạn phải hiểu được cái hàng phi hành động mà tài xài tiền của bạn Đó chính là hãy chín chắn hơn và thành thật với bản thân mình hơn khi mà quyết định chi tiêu một vấn đề nào đó chuyện gì cần chi thì hãy chi Còn nếu như mà về vấn đề mua sắm thì hãy đặt mục tiêu là một tháng mà chỉ mua được một cái áo mới hoặc là một đôi giày mới là chỉ dùng khoảng từ 500 đến 1 triệu cho việc mua sắm mà thôi. Trọng là bản thân của mình có muốn hay không thôi. Còn hãy rất nhiều cách để có thể giúp bạn cải thiện được vấn đề này. Thầy cố gắng tiết kiệm cho mình một khoảng chi tiêu nhất định để có thể phòng hờ cho sau này. Đừng hoang phí quá