Xin chào tất cả mọi người, hiện tại em đang là một người mẹ đơn thân, 6 tháng trước, con trai em được chẩn đoán là có những hành vi của trẻ tự kỷ. Khi biết tin em thật sự rất đau vì điều em lo lắng nhất cũng đã xảy ra, nhưng em không cho phép em được ngã quỵ bởi lẽ con em cần có em trong cuộc đời này hơn ai hết. Em nói đây là điều em lo lắng nhất bởi lẽ bản thân em đã từng là một đứa trẻ cũng được chẩn đoán có hành vi này. Hơn ai hết, em hiểu và thương con em như thế nào.

Hôm nay em viết ra những dòng này với tâm thế của 1 đứa trẻ đã từng trải qua chứng tự kỷ và là một người mẹ đang cùng con mình chiến đấu với nó 1 lần nữa. Hy vọng bài của em có thể giúp ích được cho các mẹ có con bị như em và hiểu hơn về “căn bệnh” này. Đồng thời, em cũng muốn có một nơi để trải lòng. Xin nhấn mạnh một lần nữa em không phải là “chuyên gia” nên mong mọi người đừng phán xét điều gì, hãy đọc và đồng cảm với nhũng đứa trẻ không may mắn và cả những người mẹ đang đau khổ hàng ngày nhìn con của mình đang khó khăn tập những hành vi rất đỗi bình thường của những đứa trẻ khác.