Ở đây có ai gặp trường hợp như em không ạ. Gia đình em thì chỉ có ba mẹ và em nên mẹ em có thể nói là kỳ vọng vào em khá nhiều. Từ hồi học cấp 3 có thể nói em luôn là sự so sánh của mẹ em đối với con nhà người ta. Từ thân hình, cách nói chuyện, làn da, mặt mũi, học tập  cái gì mẹ em cũng có thể so sánh được ạ. Đôi lúc em phát bực luôn  nói thẳng với mẹ em " con là con, người ta là người ta sao mẹ cứ so sánh quài vậy " sao khi nói câu đó thì mẹ em chỉ nói nhìn con nhà người thì giỏi giang còn con thì lười biếng mà rõ thật là mẹ em chỉ nhìn bề ngoài chứ có phải mẹ ở trong nhà người ta đâu mà biết rõ mọi mặt như thế. Và cuối năm cấp 3 ấy thì em được học sinh giỏi còn cái bạn mà mẹ hay so sánh với em thì chỉ được học sinh khá thế mà mẹ em cũng chả khen em được một tiếng, đầu vào năm lớp 10 lúc em thi vào thì chỉ được tầm 23,75đ thôi còn bạn kia thì hình như là 27đ ạ thế mà mẹ em cũng chả động viên em mà mẹ bắt đầu nói em thi vào còn thua điểm người ta nhìn người ta thi điểm cao phát ham. Ròi lúc đó mặc dù em có cố gắng học giỏi và có thể nói là 3 năm cấp 3 thì chỉ có lớp 10 là em hs khá còn lớp 11, 12 thì em được hs giỏi, còn bạn kia hình như 3 năm chỉ hs khá em không nhớ chắc lắm. Và mẹ em cũng chả nói gì , lúc con mình hơn con người ta thì mẹ không nói lúc người ta hơn mình thì mẹ nói lắm, mẹ chỉ nói em 1 câu là khiêm tốn còn hơn. Còn về thân hình có thể nói mặc dù lúc ấy em học cấp 3 nhưng có vẻ chiều cao em không được cao như các bạn khác, hs cấp 3 mình nhìn như mấy em lớp 6 ấy ạ nói thiệt chứ em cũng tủi thân chứ ạ mà lỡ như vậy ròi thì mình biết sao mặc dù chiều cao em không cao như có thể nói là mặc em nhìn trẻ hơn tuổi ạ. Và từ đó mẹ e bắt đầu so sánh tiếp nói con người ta thì cao ráo đẹp đẽ còn con mình thì lùn tịt lúc ấy em cảm thấy buồn thật sự. 

Và khi vào ĐH em chỉ đăng kí vào một Trường ở quê thôi. Một phần vì tiện đi lại tính em cũng khá nhút nhát, phần khác trường ở quê học phí thì thường rẻ hơn các trường ở Thành phố. Còn bạn kia thì đăng kí vào Trường ở Thành phố và từ đó mẹ em lại bắt đầu so sánh nữa ạ. Dù không biết bạn đó lên TP sống sao như ở đây thì mẹ em nói nó học ở TP coi dữ hông, tự biết bương chải , giỏi giang ròi mẹ bạn đó còn nói với mẹ em " ui tui cho con tui học ở TP chứ học dưới quê mà học gì bằng cấp có bằng TP đâu". Kiểu như chê ấy ạ mà nói thẳng là chê em. Mẹ e về thì nói e như thế ạ mặc dù học TP nhưng chủ yếu là kinh nghiệm và kiến thức để sao này mình ra xin việc làm thoi chứ đâu phụ thuộc vào trường ĐH ở đâu. Ròi khi lúc em học thì có thể nói là có quen bạn trai nhưng không ảnh hưởng đến việc học mà mẹ em đã bắt đầu la em nói "còn học mà không lo học yêu đương sớm nhìn con người ta kìa lo học có yêu đương gì đâu". Mà nếu bạn đó có yêu ai thì có nói với mẹ em đâu mà sao mẹ biết được. Từ đó có thể nói là em khá áp lực luôn ạ. Mong mọi người góp ý cho em với ạ.