Hôm nay mình mới nói chuyện với đứa em đang đi du học xa nhà. Nó du học ở bên Úc và mình cũng học được nhiều thứ từ kinh nghiệm của em mình nên muốn chia sẻ với các bạn trẻ đang luon mang tư tưởng đi du học và ở nước ngoài là sung sướng. Thật ra thì sống xa nhà vất vả lắm, và tủi thân vô cùng. Làm gì cũng một mình, niềm vui nỗi buồn cũng một mình tự vượt qua. Lúc em của mình mới sang Úc thì luôn mang tâm hồn của cô thiếu nữ 18 vô cùng non nớt, nhưng rồi khi qua đó mình cũng như một người bạn đồng hành của em ý, đi học rồi đi làm giúp em trở thành một người trưởng thành, biết quý trọng những gì hiện trại và nắm bắt cơ hội. Tự rút ra cho mình những bài học “xương máu”. Những điều mà hôm nay mình chia sẻ là toàn những điều em mình rút ra từ chính lỗi lầm của bản thân. lúc đó không có ai chỉ, không có ai dạy nên tự vấp ngã và tự mình vực dậy đứng lên không dựa vào bất kỳ ai. Mong là sẽ hữu ích với mọi người. Khi bạn được thầy cô cho khoảng thời gian để hỏi bài và giải thích, cho lời khuyên thì các bạn hãy tận dụng nó, vô cùng hữu ích và giúp bạn hoàn thành bài tập môn học tốt hơn. Những người bạn bên đó không như ở Việt Nam, họ không dính và tình thương mến thương như bạn bè ở VN đâu. Đừng nên chỉ nghĩ đi làm thêm để kiếm tiền nếu mà tìm được việc làm liên quan tới ngày nghề thì càng tốt còn không thì nên chọn việc nào giúp bạn phát triển cải thiện được kỹ năng bạn đang kém thì sẽ vô cùng tốt. Hãy tận dụng đựng chế độ phúc lợi từ trường học như tập gym, hoạt động thể thao để tiết kiệm chi phí  sinh hoạt nhưng sức khỏe cũng được cải thiện. Quý những thời gian dành cho bản thân được relax, đừng quên gọi về cho gia đình nữa nha.