Tình hình dịch bệnh khu mọi người sao rồi, mình tâm sự chuyện công việc mùa dịch tiếp đi. Dịch bệnh kéo dài thế này ảnh hưởng nặng nề tới mọi ngành nghề, các công ty, doanh nghiệp gặp phải rất nhiều khó khăn. Du lịch đóng băng 2 năm nay, dịch vụ nhà hàng khách sạn cũng lao đao, ngành night life cũng thấp thỏm cả năm nay. Với ngành thiết kế, kiến trúc nhiều công ty cũng phải đóng cửa vì các công trình buộc phải tạm ngưng.

Với những khó khăn này doanh nghiệp buộc phải đưa ra quyết định cắt giảm lương hoặc cắt giảm nhân sự. Thật ra điều này đã nhiều doanh nghiệp áp dụng rồi, đặc biệt trên thế giới họ đã áp dụng ngay từ những lần bùng dịch đầu tiên. Ở dưới góc độ một nhân viên của công ty bạn sẽ lựa chọn phương án nào? Cắt giảm lương thì mọi chi tiêu cần phải tính toán lại: tiền nhà, ăn uống, con cái,.. nhưng bạn vẫn còn công việc trong và sau mùa dịch. Cắt giảm nhân sự thì lương được bảo toàn nhưng hên xui bạn lại nằm xong danh sách cân nhắc, hơn hết mình không thể lường trước được tiêu chí giữ lại nhân viên của ban lãnh đạo. Có những người bạn của mình trình độ rất giỏi, đứng đầu phòng ban nhưng vẫn bị đào thải.

Vậy bạn sẽ đồng ý cắt giảm lương hay cắt giảm nhân sự? Cho mình biết lý do với nhé :P

me+ architect