Nếu câu trả lời là có thì bạn đang mắc phải áp lực đồng lứa đó? Áp lực đồng lứa, tiếng anh gọi là “peer pressure” đó là một loại áp lực mang yếu tố rất tiêu cực, bạn sẽ luôn cảm thấy mình bị thua cuộc, không đủ bằng những người đồng đẳng với mình.

Điển hình như thế hiện genZ đây, có rất nhiều bạn trẻ rất là tài năng, chỉ với tuổi nhỏ nhưng làm được những điều không tưởng, từ đó mà sẽ có những bạn bằng tuổi khác nghĩ rằng mình thấp kém, kém cỏi hơn họ rất nhiều rồi dần dần sẽ có những suy nghĩ rất là tự ti, luôn mang trong mình một tư thế là mình sẽ không bằng họ và không dám thử bất kì một hoạt động hay cuộc thi nào.

hình ảnh

Nhưng bạn ơi đừng suy nghĩ như vậy, mỗi người sinh ra ai cũng có cho mình một thế mạnh riêng của mình cả, chẳng qua là bạn không chịu đi tìm kiếm tài năng đó thôi, thay vì phải buồn thì hãy nên luyện tập thật tốt nào, lấy cái mỗi áp lực vô hình đó làm động lực để giúp bạn tiến xa hơn nào. Hãy nghĩ rằng họ làm được thì mình cũng làm được đi chứ, đừng ngại sợ sai mà hãy cố tham gia nhiều hoạt động để trau dồi thêm cho bản thân nhiều kiến thức mới nhé.

Và điều cuối cùng mình muốn nhắn nhủ với các bạn là hãy tự tin lên, đích đến thành công đang chờ bạn phía trước vì thế đừng áp lực nữa nha. Chúc bạn một ngày tốt lành