hình ảnh

Ngày nay, hầu hết mọi người đều hiểu kỹ năng quản lý thời gian có tầm quan trọng rất lớn. Người ta viết nhiều sách, phát triển nhiều kỹ thuật giúp quản lý thời gian hiệu quả. Tuy nhiên có 1 thực tế rằng: Ai cũng biết lên kế hoạch cho các nhiệm vụ, sự kiện, cuộc sống, nhưng lại rất ít người biết cách biến kế hoạch của họ thành hiện thực. Có nhiều nguyên nhân, nhưng hôm nay chúng ta sẽ bàn về một nguyên nhân chính dẫn đến sai lầm trong việc thực thi kế hoạch:

Sai lầm chính khiến một kế hoạch không được thực hiện, đó là tạo ra một danh sách dài dằn dặt những việc cần làm trong một ngày.

Danh sách công việc luôn làm mất lòng bạn, nhất là khi bạn chẳng có nhiều năng lượng để làm.

Hãy để tưởng tượng một buổi sáng bạn phải dậy sớm sau một giấc ngủ không ngon. Dù ánh nắng có đẹp và không khí có trong lành, nhưng bạn lại thấy mệt mỏi. Mở bảng kế hoạch với vài ba chục nhiệm vụ cần làm, ngay lập tức bạn sẽ thấy mình kiệt sức và đóng sập bảng kế hoạch lê thê đó lại thôi.

Để tránh tình huống như vậy, bạn có thể chia tất cả các nhiệm vụ của bạn vào các mục khác nhau, mỗi danh mục sẽ có 1 danh sách nhỏ vài việc cần làm. Nhờ đó, cuối cùng thì kế hoạch cũng sẽ “trông ngắn hơn”, bạn chỉ còn các khối công việc cần làm, thay vì một list dài vài trang. Bạn có thể tạo các đề mục theo ý thích, phù hợp với bạn và dựa trên phong cách sống của bạn, như:

• Nhiệm vụ cá nhân, nhiệm vụ công việc, nhiệm vụ gia đình, nhiệm vụ kinh doanh

• Nhiệm vụ phải làm trên máy tính xách tay, điện thoại, tài liệu

• Nhiệm vụ buổi sáng, nhiệm vụ buổi trưa, nhiệm vụ buổi tối

• Nhiệm vụ sáng tạo, thường xuyên, nghiên cứu

• Và hàng các cách chia khác nhau, tất cả do bạn lựa chọn.

hình ảnh

Bạn nên chia việc giải quyết các khối công việc khác nhau, ở các thời điểm khác nhau, dựa trên tình hình thực tế của bạn.  Ví dụ, tại nơi làm việc bạn chỉ nên thấy các nhiệm vụ công việc, ở nhà thì chỉ thấy các nhiệm vụ cá nhân. Nhờ vậy, bộ não của bạn không bị quá tải thông tin, bạn không cảm thấy sợ những việc cần làm trong một ngày và dễ dàng tập trung hơn để bắt đầu làm.

Có nhiều ứng dụng cho phép bạn lập kế hoạch linh hoạt và ẩn các khối mà bạn chưa cần thực hiện. Bạn có thể thử các ứng dụng miễn phí dưới đây:

1. Tick Tick

Ứng dụng rất thuận tiện, với thiết kế tối giản và khả năng đồng bộ hóa với lịch.

Cho phép bạn sắp xếp và lọc các nhiệm vụ, tạo ưu tiên một cách hiệu quả.

1. MyLifeOrganized

Kế hoạch được thiết kế rất linh hoạt. Bạn có thể thiết lập hầu hết mọi thứ dựa trên nhu cầu của mình (ngoại cảnh, ngày tháng, lời nhắc, loại nhiệm vụ và nhiều thứ khác).

1. Remember the milk

Phiên bản miễn phí có một chút giới hạn, nhưng vẫn chứa tất cả các tùy chọn quan trọng như ưu tiên, thẻ, danh sách thông minh. Rất nhiều người thích sử dụng ứng dụng này, một số người lại cho rằng nó không thân thiện với người dùng như 2 ứng dụng kể trên. Tuy nhiên, hãy thử trải nghiệm và cảm nhận, biết đâu nó dành riêng cho bạn.

hình ảnh

Hi vọng rằng với những điều chúng tôi vừa chia sẻ, bạn sẽ có nhiều cảm hứng hơn trong việc hiện thực hóa kế hoạch của mình. Nếu bạn có cách quản lý thời gian và các tuyệt chiêu khác khi “xử lý” các kế hoạch, chúng tôi sẽ rất vui mừng khi được nghe bạn bật mí.