hình ảnh

Một trong những yếu tố then chốt của việc lập kế hoạch và đạt được mục tiêu, đó là bạn phải biết mình đang thực sự đi đâu? Trong những bài viết tiếp theo, chúng ta sẽ thảo luận về cách hiểu những gì bạn muốn, và cách đặt mục tiêu toàn diện cho cuộc sống. Nhưng hôm nay, hãy giả định rằng bạn đã nắm được tất cả mục tiêu của mình, có danh sách ước mơ và đang sẵn sàng để hành động, chúng ta sẽ học cách suy nghĩ chiến lược và lên kế hoạch hiệu quả. Trong bài viết trước ‘Tại sao kế hoạch của bạn cứ mãi là kế hoạch’chúng ta đã thảo luận về việc: không nên đưa danh sách những công việc dài, những nhiệm vụ phức tạp đòi hỏi nhiều hành động cùng lúc (ví dụ như tạo website, quay video khóa học…) vào một bảng kế hoạch hàng ngày. Bộ não của chúng ta không thể xử lý đồng thời nhiều việc như vậy và sẽ dẫn đến trì hoãn. Vậy chúng ta phải làm gì với danh sách mục tiêu và những ước muốn? (nó chắc chắn nhiều và dài hơn một bảng danh sách công việc thông thường). 

Dễ thôi, hãy chia chúng thành những giai đoạn nhỏ hơn, mỗi dự án được hoàn thành sẽ đưa bạn đến gần hơn với ước mơ của mình. Chúng ta có thể tạo ra một chuỗi: ước mơ (một) => đích (nhiều) => kế hoạch (cho mỗi đích), sau đó bắt đầu tập trung vào kế hoạch cho mục đích hiện tại, chỉ ghi nhớ tiêu và ước mơ cuối cùng trong đầu. Làm như vậy, chúng ta sẽ không khiến cho bộ não bị quá tải, dẫn đến sự tập trung lỏng lẽo, và giúp giữ động lực với giấc mơ trong tâm trí chúng ta (đừng quên sức mạnh của sự tưởng tượng).

Có vài công cụ hữu ích để hỗ trợ chúng ta trên từng bước phát triển. Chúng ta đã nói nhiều về các ứng dụng giúp lập kế hoạch, lên lịch trình hằng ngày. Hôm nay, hãy nói về một trong những công cụ tốt nhất để lên kế hoạch chiến lược dài hạn. Nó cực kỳ hữu ích trong việc quản lý các dự án. Nếu xem thời gian và mục tiêu chính là những dự án, và áp dụng công cụ này để quản lý chúng, bạn sẽ dễ dàng hơn trong việc kiên định với ước mơ của mình. Thứ mà chúng tôi đang nói đến chính là SƠ ĐỒ TƯ DUY (Mind Map). Bạn đã từng nghe về nó?

Sơ đồ tư duy là một biểu đồ, được sử dụng để tổ chức, sắp xếp thông tin trực quan. Mind Map có thể được viết trên giấy, hoặc trình bày chuyên nghiệp hơn trong các ứng dụng đặc biệt. Hôm nay chúng ta sẽ thảo luận về một số website và ứng dụng, nơi bạn có thể tự thiết kế những Sơ đồ tư duy cho riêng mình để cấu trúc tuần, tháng, năm, mục tiêu - hay bất kỳ điều gì khi bạn cần một ý tưởng rõ ràng và dài hạn. Sau khi sơ đồ tư duy được tạo, bạn có thể phân chia nhiệm vụ qua nhiều ngày và di chuyển chúng để lập kế hoạch hằng ngày.

Một trong những chương trình nổi tiếng nhất là Mindmeister. Nó được coi là công cụ sơ đồ tư duy số một, hoàn toàn hoàn toàn dựa trên web (với sự thích ứng của điện thoại di động) để bạn có thể truy cập nó từ bất kỳ thiết bị nào ở bất cứ đâu. Sử dụng Mindmeister khá đơn giản, cho phép bạn có thể sáng tạo sắp xếp ý tưởng của mình một cách nhanh chóng và hiệu quả. Tuyệt vời hơn là chức năng chia sẻ sơ đồ tư duy của bạn với gia đình, bạn bè hoặc đồng nghiệp để có thể cùng nhau thực hiện dự án và brainstorm. Nó cũng có ứng dụng cho điện thoại iOS. Hầu hết các công cụ đều miễn phí, nhưng bạn cũng có thể mua các gói để sử dụng phiên bản pro.

Ứng dụng nổi tiếng thứ hai chính là Xmind. Đây là một ứng dụng cho máy tính và cả điện thoại, không yêu cầu kết nối internet, nên bạn có thể dùng nó ở mọi nơi bạn đến. Thiết kế của ứng dụng này cũng rất hay - tối giản và phong cách, với nhiều tiện ích và tùy chọn, để làm cho sơ đồ của bạn trở nên độc đáo và đẹp mắt.

Một tài nguyên phổ biến hơn nhưng có một chút khác biệt, là Canva. Nhiều người trong chúng ta ( hay sử dụng Instagram) đã quen với ứng dụng này, như một công cụ tiếp thị với nhiều giải pháp thiết kế cho phương tiện truyền thông xã hội và những thứ riêng tư. Nhưng nó cũng là một công cụ mindmap cực tốt. Canva miễn phí 100% và cho phép bạn truy cập vào sơ đồ của mình từ laptop và ứng dụng di động, nhưng yêu cầu kết nối internet. Canva tập trung vào thiết kế, do đó mindmap của nó rất hoàn hảo về mặt này.

Và cuối cùng, Mindly là nguồn giúp bạn có thể tạo ra những sơ đồ tư duy tốt nhất, nhưng nó lại ít được biết đến hơn. Nó tạo ra một vũ trụ đúng nghĩa bên trong bạn. Giống như các hành tinh xoay quanh mặt trời hay vệ tinh quanh các hành tinh, mỗi kế hoạch của bạn có một vị trí nhất định, phân cấp như các hành tinh và vệ tinh. Bạn sẽ có một vũ trụ của riêng mình, nó sẽ rất đẹp trong ứng dụng di động. 

Hãy bình luận bên dưới để chia sẻ với chúng tôi cách mà bạn lập kế hoạch chiến lược và làm cho các danh sách của mình trở nên siêu hữu ích nhé.