Không biết mọi người ở đây có ai bị nghiện công việc không nhỉ? Mình thực sự là một người nghiện công việc, càng làm việc lại càng muốn dành thật nhiều thời gian để được làm việc. Hồi trước cứ nhớ câu “lao động là vinh quang”, mình chưa thấy vinh quang cơ mà chuyện làm việc mang lại cho bản thân niềm vui khó tả.

Hồi trước, lúc còn đi học thì mình đã đi làm. Cả chuyện học rồi chuyện làm, rồi cả làm thêm cho những hội nhóm mình tham gia mà không lấy tiền, rồi cả tự mở shop kinh doanh riêng… đều cảm thấy rất vất vả. Mỗi ngày chỉ ngủ được chừng 4 – 5 tiếng đồng hồ. Đầu óc cảm giác lúc nào cũng chạy hết công suất, chân tay cũng sẵn sàng vào việc ấy.

Sau này lập gia đình rồi, mình buông bớt nhưng vẫn thích làm việc và làm nhiều. Chồng mình cũng khuyên là làm ít thôi, để mà chăm lo sức khỏe. Chồng cũng giúp mình chuyện gia đình và chăm sóc con cái nhiều nên mình cứ được nước là lấn tới. Vì thực ra, chỉ trong công việc thì mình mới có được cảm xúc là đang làm điều gì đó có ích mà không phí thời gian. Thực sự là thích cảm giác được luôn chân luôn tay, thích làm thích học và sợ con người cũ kỹ ấy mọi người ạ.

Ở đây có ai giống em không ạ?