Mình ít nói và cảm thấy rất khó để mà làm quen với các anh chị xung quanh. May mà có một chị ngồi gần mình chị đã góp ý thật chị bảo: “ em cần phải thay đổi đi em, chị thấy em ít nói quá. Em cần làm thân với mọi người hơn, tự dưng thêm nhiều mối quan hệ tốt với đồn nghiệp thì mới không cảm thấy căng thẳng mỗi khi đi làm.”

Mình thấy chị nói rất đúng, chị nói và mình cũng rút ra được một vài ý kiến để mình có thể thay đổi. Đầu tiên chị bảo mình rằng : “em nên nói chuyện nhiều hơn, chủ động nhận giúp đỡ các anh chị để làm thân.

Thêm vào đó chị có bảo mình vì mình là người mới chưa biết các cuộc đấu đá ngầm trong công ty nên mình phải tránh xa những nơi tụ tập đặc biệt là những chỗ hay tụ tập để nói xấu đồng nghiệp làm như thế rất dễ bị để ý, gây hiểu lầm với bên này bên kia, rất khó để mình có thể làm việc.

Hơn thế nữa chị còn nói cách tốt nhất để tạo mối quan hệ nên tham gia vào những buổi liên hoan do phòng và công ty tổ chức lúc đó mình vừa có thể tìm hiểu chút về tính cách vừa có cơ hôi làm quen được đồng nghiệp các phòng khác , nói chung là lợi trăm bề. Việc tạo mối quan hệ tốt với đồng nghiệp vừa giúp mình làm việc tốt hơn mà cơ hội phát triển cũng thấy rõ.