Để ngồi cái vị trí này tôi phải trải qua cả bao năm thanh xuân vất vả vừa học vừa làm, vừa nhìn sắc mặt bao người mới bước đến được cơ ngơi như ngày hôm nay. Vị trí giám đốc bộ phận marketing đối với bao người nghe rất oai nhưng với tôi nó là minh chứng cho sự nỗ lực bao năm của mình.

Bạn có biết, tôi dành cả thanh xuân để nhìn sắc mặt người khác để làm việc, hạ mình trước đối tác, tôi ăn muối còn nhiều hơn mấy đứa nhỏ bây giờ uống nước. Thế mà các em sinh viên bây giờ mới ra trường chỉ muốn làm sếp của tôi thôi. Làm sếp khó nhất ở chỗ cân bằng lượng công việc, và giao việc cho ai phù hợp để đạt kết quả tốt nhất, thêm vào đó nếu các em làm không tốt tôi đều phải xem và chịu trách nhiệm sửa lại.

Thế nhưng khi giao việc cho em này thì em kia lại bảo cái đó em làm tốt hơn sao lại không đưa em, rồi đưa việc cho em kia em nọ lại bảo mình thiên vị? Bảo chỉnh sửa thì lại nói mình khó khăn; kêu các em lên lại ý tưởng thì nói mình tới tháng khó tính; trả tiền nước cho em này lại bảo mình thích em này hơn; các em rủ đi ăn mình cũng không dám đi vì lại sợ các em nói mình thiên vị nhóm này nhóm nọ, người này người kia; không đi cùng lại bảo mình là sếp không thân thiện; ra deadline cho làm lại bảo gấp rút, có thánh cũng không làm được?

Mình thật sự mệt mỏi với một số bạn trẻ bây giờ. Cái thời mình đi làm, mình không bao giờ dám có ý kiến gì với sếp phải tự học, tự đọc tài liệu tự nghiên cứu. Sao các em bây giờ giỏi đấy, ý kiến sáng tạo rất nhiều, lại rất năng động nhưng cái tôi và sự ganh tị của các em quá lớn.

Hay là tôi thật sự như các em nói tôi quá khó tính khi lúc nào cũng yêu cầu cao, còn đòi những deadline quá sớm so với những sếp khác khiến các em không có thời gian phát huy ý tưởng? Chính tôi tạo áp lực quá nhiều khiến các em rất sợ khi đi làm, tôi yêu cầu cao khiến các em lúc nào cũng phải tăng ca?

Nhưng các em ơi, chị đây còn phải xem hồ sơ và duyệt lại từng dự án, từng hạng mục các em làm, chị là người phải lên ý tưởng kế hoạch cho các em tiến hành, và đánh giá hàng năm lương và nâng cao tiến độ công việc nếu không tốt thì liệu cuối năm các em có thưởng hay không khi lúc nào cũng cho các em deadline sát nút.

Làm sao chị không yêu cầu cao khi các em đi làm mà chỉ muốn công việc nhàn hạ đơn giản mãi mà không muốn thử thách mình với những dự án khó hơn hay sao hả các em? Các em những người của thế hệ trẻ năng động, phải không ngừng học hỏi, và làm việc chăm chỉ, phải phân biệt đâu là chơi đâu là làm chứ các em ạ.

hình ảnh

Thời đại này nếu các em chỉ muốn an nhàn, công việc khi giao không làm tốt mà cứ muốn phát huy cái tôi của mình lại còn hay ganh tị nghĩ chị thiên vị, chị mệt mỏi với công việc lại còn phải nghĩ cách chiều các em nữa, thì chị không làm được. Có thể chị là người sếp cổ hủ, nhưng chị chỉ muốn các em hãy thách thức bản thân và không ngừng học hỏi, làm hết sức đạt hiệu quả cao thì dù cac em có sai sót chị vẫn là người gánh hết trách nhiệm cho các em.

Sau những deadline sớm của các em chẳng phải là để chị có thể giúp các em hoàn thiện hơn dự án các em làm hay sao? Những ly cà phê của các em uống không phải khi không mà có đó đều là sự giành giật về thành tích mà chúng ta nỗ lực mà có, và những hôm chị phải thức nghiên cứu về khả năng của các em mà giao việc đấy.

Chị thật quý cái tôi của mấy đứa vì nó cũng giúp các em rất nhiều nhưng vừa phải thôi thì thật tốt chứ quá nhiều thì thật sự là đau đầu cho những người làm sếp các em như chị đây!