Nếu mà mệt quá, giữa thành phố sống chồng lên nhau, cùng lắm thì mình về quê, mình nuôi cá và trồng thêm rau”… Vài năm trở lại đây, từ mạng xã hội ra đời sống, chẳng khó để thấy nhiều người trẻ xui nhau bỏ phố về quê trồng rau, nuôi gà. Mong sống đời an yên gần gũi thiên nhiên, tránh xa xô bồ bon chen, môi trường ngột ngạt của phố thị…Trước hết, cần nghiêm túc định nghĩa như thế nào là bỏ phố về quê? Nghe đơn giản thì có thể hiểu là rời bỏ thành phố, rời bỏ nơi đông đúc, náo nhiệt để về miền yên tĩnh, thanh bình. Bỏ thành phố là bỏ đi công việc văn phòng ngày làm 8 tiếng, sáng đến chấm công và chiều đến là về. Về quê là về làm ruộng, làm vườn, làm bạn với cây cỏ, hoa lá, làm bạn với thiên nhiên. Tối ngày đều gắn liền với thiên nhiên, không deadline, không xe cộ, không khói bụi. Thậm chí là có khi không có mạng internet…Nhưng để sâu xa hơn. Xu hướng bỏ phố về quê cần được tiếp cận theo nghĩa tích cực. Khi mà bạn không có công việc văn phòng ổn định, khi bạn không có bạn bè, không có cả internet… Bạn phải làm gì để mỗi ngày làm việc là một ngày vui. Bạn phải sáng tạo như thế nào để cuộc sống không bị nhàm chán. Và điều chắc chắn là những người theo được có lẽ đều phải yêu thiên nhiên. Có khao khát mãnh liệt như thế nào với ước mơ của họ.

hình ảnh

Nhưng để sâu xa hơn. Xu hướng bỏ phố về quê cần được tiếp cận theo nghĩa tích cực. Khi mà bạn không có công việc văn phòng ổn định, khi bạn không có bạn bè, không có cả internet… Bạn phải làm gì để mỗi ngày làm việc là một ngày vui. Bạn phải sáng tạo như thế nào để cuộc sống không bị nhàm chán. Và điều chắc chắn là những người theo được có lẽ đều phải yêu thiên nhiên. Có khao khát mãnh liệt như thế nào với ước mơ của họ. Nói tóm lại, bỏ thành phố, bỏ việc văn phòng về quê không phải là một phương án chạy trốn lao động vất vả, áp lực đè nặng, mà là để “lao động theo một cách khác”.

Bạn sẽ vẫn cần tiền để duy trì cuộc sống. Thậm chí rất nhiều tiền để sống và sống bền bỉ ở quê. Bạn cần rất nhiều sáng tạo để tự làm đời mình vui mà không có những trò tiêu khiển hiện đại xung quanh. Bạn cần sức khỏe và sự dẻo dai. Bạn cần cả thể chất lẫn tinh thần vì mồ hôi đổ xuống đồng sẽ có giá hơn nhiều khi bạn đổ xuống phòng gym, và để mình không gục ngã trước những áp lực mới.