Có bạn nào cực kì dễ tính khi tâm sự với người khác chưa ? Kiểu là người ta chỉ cần nói một chút về đời tư của người ta thôi thì bạn lập tức cảm thấy an toàn, sau đó tuôn hết những tâm sự, suy nghĩ thầm kín trong đầu ra để mà trò chuyện với người ta. Như vậy là cực kì không tốt và không nên một chút nào đâu nhé ! Làm sao bạn có thể biết chắc được là người đó sẽ không tiết lộ những câu chuyện mà bạn kể chứ? Không gì đảm bảo cho việc đó cả. Chuyện là trong công ty mình, cụ thể là gần khu vực mình làm việc, có một em mới vào làm. Em ấy là nhân viên mới nên là còn bỡ ngỡ lắm. Nhưng chỉ sau một tuần thôi, mình thấy em ấy có vẻ như đã làm quen được gần hết các anh chị đồng nghiệp chung bộ phận rồi. Hôm đó, em ấy tâm sự với chị đồng nghiệp ngồi bên cạnh.

Chẳng hiểu hai chị em đó nói gì mà nói cả nửa ngày. Ban đầu thì hòa đồng và thân thiết lắm. Nhưng rồi đến một hôm, hai người đó xảy ra mâu thuẫn và cái chị đồng nghiệp lớn hơn đã đi mách với những đồng nghiệp bị em nhân viên mới nói xấu, thậm chí là thêm một chút mắm một chút muối vào, khiến cho những lời nói xấu càng thêm “đậm đà” hơn. Ví dụ như em nhân viên mới chỉ nói rằng : chị A hôm nay đánh son không đều cho lắm, vì môi có vẻ khô nên vân môi lộ hơi nhiều. Thế là chị đồng nghiệp kia “nêm nếm” như thế nào đó mà thành ra là con bé nhân viên mới chê chị A không biết đánh son mà bày đặt đánh, không dưỡng môi nên khô và thâm. Và hậu quả thì cũng biết rồi đó, em nhân viên mới bị các anh chị đồng nghiệp khác xung quanh xa lánh, lâu lâu thì còn bị cà khịa, nói móc nói mỉa nữa chứ. Ban đầu thì mình cũng chả định làm gì đâu, vì mình luôn giữ quan niệm rằng : chuyện của người trong cuộc thì chỉ có họ mới hiểu được. Nhưng vì thấy con bé cứ lủi thủi một mình, tội nghiệp lắm nên mình cũng nói giúp em ấy trước mặt mọi người một chút. Giờ mọi việc thì cũng đỡ hơn rồi.

Qua chuyện này thì mình chỉ muốn nhắc nhở mọi người rằng : không nên nói ra suy nghĩ quá thật của mình cho một người bạn hay một người đồng nghiệp mới quen. Chẳng an toàn chút nào cả. Xã hội nó phức tạp hơn môi trường học đường rất là nhiều. Mọi việc không còn dễ kiểm soát như khi chúng ta còn đi học đâu. Mọi người hãy chú ý nhé!