Người ta vẫn thường hay nói là chỉ có khi tốt nghiệp đại học thì mới có công việc tốt, ổn định cho cuộc sống sau này. Không có bằng đại học thì đi xin việc chẳng ai chịu nhận đâu. Mà nếu được nhận thì cũng chính là làm những công việc tay chân, lao động, không đáng với những gì mình đã bỏ công ra học. Lúc trước mình đã nghe vô số câu như thế rồi. Chuyện là hồi đó nhà mình gặp biến cố, cho nên lâm vào hoàn cảnh cực kì khó khăn.

Sau khi học hết lớp 9 thì mình không đi học cấp 3 như mọi người. Mà mình đi học nghề. Và nghề mình muốn theo đuổi đó là kế toán. Vì là ước mơ của mình cho nên mình rất có hứng thú, rất có động lực để học. Học xong trung cấp nghề thì mình vẫn không thể học được đại học như bao người khác. Bởi lúc này gia đình mình vẫn rất khó khăn, thậm chí là có phần hơn lúc trước một chút. Vậy nên mình tiếp tục lên cao đẳng công lập để tiếp tục học. Quãng thời gian đó mình vừa học vừa đi làm thêm chỗ này, chỗ kia. Hên là có một vài người bạn giới thiệu mình làm phục vụ cho quán cà phê, rửa chén cho mấy quán nhậu này kia. Lúc làm có rảnh rỗi thì cũng tiện ôn tập. Ngoài ra mình cũng thử xin vào vài chỗ để thực tập công việc nữa. May là ông trời không phụ lòng mình. Vừa mới tốt nghiệp, đi phỏng vấn đã được nhận ngay.

Chị quản lí nhân sự nói với mình rằng Sếp rất chú ý đến thành tích học tập của mình, nhưng chắc có lẽ vì lý do gì đó nên không đi học đại học mà đi học cao đẳng, cũng có kinh nghiệm thực tập, cho nên đã đồng ý cho mình một cơ hội. Khi đó vui như trúng số luôn ấy mọi người. Cho đến bây giờ thì mình cũng đã lên được chức kế toán trưởng rồi. Lương một tháng dư sức nuôi bố mẹ mình. Không để bố mẹ thiếu thốn như lúc trước nữa. Cho nên những ai đang gặp khó khăn về chuyện gì đó thì hãy cố gắng lên nhé mọi người ơi. Đừng để cuộc sống đạp chúng ta mãi như vậy. Hãy cho nó biết mình có thể làm được gì đi nào!